bash 4.4-beta1 - en to vi translation catalogue (550 entries)

en: timed out waiting for input: auto-logout
vi: quá thời hạn đợi dữ liệu nhập: tự động đăng xuất

en: 	-%s or -o option
vi: 	-%s hoặc -o tùy-chọn

en: 	-ilrsD or -c command or -O shopt_option		(invocation only)
vi: 	-ilrsD hoặc -c lệnh hay -O tùy-chọn-ngắn		(chỉ gọi)

en: 
    malloc: %s:%d: assertion botched
vi: 
    malloc: %s:%d: khẳng định bị sai

en:  (core dumped)
vi:  (xuất ra core)

en:  line
vi:  dòng

en: $%s: cannot assign in this way
vi: $%s: không thể gán bằng cách này

en: %c%c: invalid option
vi: %c%c: tùy chọn không hợp lệ

en: %d: invalid file descriptor: %s
vi: %d: bộ mô tả tập tin không hợp lệ: %s

en: %s can be invoked via
vi: %s có thể được gọi thông qua

en: %s has null exportstr
vi: %s có exportstr null

en: %s is %s
vi: %s là %s

en: %s is a function
vi: %s là một hàm

en: %s is a shell builtin
vi: %s là lệnh tích hợp hệ vỏ

en: %s is a shell keyword
vi: %s là từ khóa của hệ vỏ

en: %s is a special shell builtin
vi: %s là lệnh tích hợp đặc biệt của hệ vỏ

en: %s is aliased to `%s'
vi: %s là bí danh của “%s”

en: %s is hashed (%s)
vi: %s được băm (%s)

en: %s is not bound to any keys.
vi: %s không được ràng buộc với bất kỳ phím nào.

en: %s out of range
vi: %s nằm ngoài phạm vi

en: %s%s%s: %s (error token is "%s")
vi: %s%s%s: %s (thẻ bài lỗi là "%s")

en: %s: %s out of range
vi: %s: %s nằm ngoài phạm vi

en: %s: %s: bad interpreter
vi: %s: %s: bộ thông dịch sai

en: %s: %s: cannot open as FILE
vi: %s: %s: không thể mở như là TẬP-TIN

en: %s: %s: compatibility value out of range
vi: %s: %s: giá trị so sánh nằm ngoài phạm vi

en: %s: %s: invalid value for trace file descriptor
vi: %s: %s: sai đặt giá trị cho bộ mô tả tập tin vết

en: %s: %s: must use subscript when assigning associative array
vi: %s: %s: phải sử dụng chỉ số phụ khi gán mảng kết hợp

en: %s: %s:%d: cannot allocate %lu bytes
vi: %s: %s:%d: không thể cấp phát %lu byte

en: %s: %s:%d: cannot allocate %lu bytes (%lu bytes allocated)
vi: %s: %s:%d: không thể cấp phát %lu byte (%lu byte được cấp phát)

en: %s: Is a directory
vi: %s: Là một thư mục

en: %s: ambiguous job spec
vi: %s: đặc tả công việc chưa rõ ràng

en: %s: ambiguous redirect
vi: %s: chuyển hướng chưa rõ ràng

en: %s: arguments must be process or job IDs
vi: %s: đối số phải là ID tiến trình hoặc công việc

en: %s: bad network path specification
vi: %s: đặc tả đường dẫn mạng sai

en: %s: bad substitution
vi: %s: thay thế sai

en: %s: binary operator expected
vi: %s: cần toán tử hai ngôi

en: %s: cannot allocate %lu bytes
vi: %s: không thể cấp phát %lu byte

en: %s: cannot allocate %lu bytes (%lu bytes allocated)
vi: %s: không thể cấp phát %lu byte (%lu byte được cấp phát)

en: %s: cannot assign fd to variable
vi: %s: không thể gán fd vào biến

en: %s: cannot assign list to array member
vi: %s: không thể gán danh sách cho bộ phận của mảng

en: %s: cannot assign to non-numeric index
vi: %s: không thể gán cho chỉ số không thuộc kiểu số

en: %s: cannot convert associative to indexed array
vi: %s: không thể chuyển đổi mảng kết hợp sang mảng chỉ số

en: %s: cannot convert indexed to associative array
vi: %s: không thể chuyển đổi mảng kiểu chỉ số sang mảng kết hợp

en: %s: cannot create: %s
vi: %s: không thể tạo: %s

en: %s: cannot delete: %s
vi: %s: không thể xóa: %s

en: %s: cannot destroy array variables in this way
vi: %s: không thể hủy biến mảng bằng cách này

en: %s: cannot execute binary file
vi: %s: không thể thực hiện tập tin nhị phân

en: %s: cannot execute binary file: %s
vi: %s: không thể thực hiện tập tin nhị phân: %s

en: %s: cannot execute: %s
vi: %s: không thể thực thi: %s

en: %s: cannot export
vi: %s: không thể xuất

en: %s: cannot get limit: %s
vi: %s: không thể lấy giới hạn: %s

en: %s: cannot modify limit: %s
vi: %s: không thể sửa đổi giới hạn: %s

en: %s: cannot open temp file: %s
vi: %s: không thể mở tập tin tạm: %s

en: %s: cannot open: %s
vi: %s: không thể mở: %s

en: %s: cannot overwrite existing file
vi: %s: không thể ghi đè lên tập tin đã có

en: %s: cannot read: %s
vi: %s: không thể đọc: %s

en: %s: cannot unset
vi: %s: không thể hủy đặt

en: %s: cannot unset: readonly %s
vi: %s: không thể hủy đặt: %s chỉ đọc

en: %s: circular name reference
vi: %s: tên tham chiếu quẩn tròn

en: %s: command not found
vi: %s: không tìm thấy lệnh

en: %s: error retrieving current directory: %s: %s
vi: %s: lỗi lấy thư mục hiện thời: %s: %s

en: %s: expression error
vi: %s: lỗi biểu thức

en: %s: file is too large
vi: %s: tập tin quá lớn

en: %s: file not found
vi: %s: không tìm thấy tập tin

en: %s: first non-whitespace character is not `"'
vi: %s: ký tự khác khoảng trắng đầu tiên không phải là “"”

en: %s: hash table empty
vi: %s: bảng băm rỗng

en: %s: history expansion failed
vi: %s: gặp lỗi khi khai triển lịch sử

en: %s: host unknown
vi: %s: không rõ máy

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không được phép -- %c

en: %s: inlib failed
vi: %s: inlib bị lỗi

en: %s: integer expression expected
vi: %s: cần biểu thức số nguyên

en: %s: invalid action name
vi: %s: tên hành động không hợp lệ

en: %s: invalid argument
vi: %s: đối số không hợp lệ

en: %s: invalid array origin
vi: %s: gốc mảng không hợp lệ

en: %s: invalid associative array key
vi: %s: khóa mảng liên kết không hợp lệ

en: %s: invalid callback quantum
vi: %s: lượng gọi ngược không hợp lệ

en: %s: invalid file descriptor specification
vi: %s: đặc tả bộ mô tả tập tin không hợp lệ

en: %s: invalid indirect expansion
vi: %s: triển khai gián tiếp không hợp lệ

en: %s: invalid limit argument
vi: %s: đối số giới hạn không hợp lệ

en: %s: invalid line count
vi: %s: sai số lượng dòng

en: %s: invalid option
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ

en: %s: invalid option name
vi: %s: tên tùy chọn không hợp lệ

en: %s: invalid service
vi: %s: dịch vụ không hợp lệ

en: %s: invalid shell option name
vi: %s: tên tùy chọn hệ vỏ không hợp lệ

en: %s: invalid signal specification
vi: %s: sai đặc tả tín hiệu

en: %s: invalid timeout specification
vi: %s: sai đặc tả thời gian chờ tối đa

en: %s: invalid variable name
vi: “%s”: tên biến không hợp lệ

en: %s: invalid variable name for name reference
vi: %s: tên biến không hợp lệ cho một tham chiếu tên

en: %s: is a directory
vi: %s: là thư mục

en: %s: job %d already in background
vi: %s: công việc %d đã đang chạy nền

en: %s: job has terminated
vi: %s: công việc bị chấm dứt

en: %s: line %d:
vi: %s: dòng %d:

en: %s: maximum function nesting level exceeded (%d)
vi: %s: vượt quá mức độ các hàm lồng nhau tối đa (%d)

en: %s: maximum source nesting level exceeded (%d)
vi: %s: vượt quá mức độ nguồn lồng nhau tối đa (%d)

en: %s: missing colon separator
vi: %s: thiếu dấu hai chấm phân cách

en: %s: nameref variable self references not allowed
vi: %s: biến nameref tự tham chiếu là không được phép

en: %s: no completion specification
vi: %s: không có đặc tả tự hoàn thiện

en: %s: no job control
vi: %s: không có điều khiển công việc

en: %s: no such job
vi: %s: không có công việc như vậy

en: %s: not a function
vi: %s: không phải hàm

en: %s: not a regular file
vi: %s: không phải là tập tin thường

en: %s: not a shell builtin
vi: %s: không phải là lệnh tích hợp trong hệ vỏ

en: %s: not an array variable
vi: %s: không phải biến mảng

en: %s: not an indexed array
vi: %s: không phải là mảng chỉ số

en: %s: not dynamically loaded
vi: %s không được tải động

en: %s: not found
vi: %s: không tìm thấy

en: %s: numeric argument required
vi: %s: cần đối số thuộc kiểu số

en: %s: option requires an argument
vi: %s: tùy chọn cần một đối số

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đối số -- %c

en: %s: parameter null or not set
vi: %s: tham số null hoặc chưa được đặt

en: %s: quoted compound array assignment deprecated
vi: %s: gán mảng phức hợp được trích dẫn đã lạc hậu

en: %s: readonly function
vi: %s: hàm chỉ đọc

en: %s: readonly variable
vi: %s: biến chỉ đọc

en: %s: reference variable cannot be an array
vi: %s: biến tham chiếu không thể là một mảng

en: %s: restricted
vi: %s: bị hạn chế

en: %s: restricted: cannot redirect output
vi: %s: bị hạn chế: không thể chuyển hướng kết xuất

en: %s: restricted: cannot specify `/' in command names
vi: %s: bị hạn chế: không thể dùng “/” trong tên lệnh

en: %s: substring expression < 0
vi: %s: biểu thức chuỗi con < 0

en: %s: unary operator expected
vi: %s: cần toán tử một ngôi

en: %s: unbound variable
vi: %s: biến chưa liên kết

en: %s: usage:
vi: %s: cách dùng:

en: %s: variable may not be assigned value
vi: %s: không thể gán giá trị cho biến

en: (( expression ))
vi: (( BTHỨC ))

en: (core dumped)
vi: (xuất ra core)

en: (wd now: %s)
vi: (wd ngay: %s)

en: . filename [arguments]
vi: . TẬP-TIN [ĐỐI-SỐ …]

en: /dev/(tcp|udp)/host/port not supported without networking
vi: /dev/(tcp|udp)/host/port không được hỗ trợ nếu không có mạng

en: /tmp must be a valid directory name
vi: “/tmp” phải là tên thư mục hợp lệ

en: <no current directory>
vi: <không có thư mục hiện thời>

en: ABORT instruction
vi: Câu lệnh HỦY BỎ

en: Aborting...
vi: Hủy bỏ…

en: Add directories to stack.
        
        Adds a directory to the top of the directory stack, or rotates
        the stack, making the new top of the stack the current working
        directory.  With no arguments, exchanges the top two directories.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when adding
        		directories to the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        		from the left of the list shown by `dirs', starting with
        		zero) is at the top.
        
          -N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        		from the right of the list shown by `dirs', starting with
        		zero) is at the top.
        
          dir	Adds DIR to the directory stack at the top, making it the
        		new current working directory.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid argument is supplied or the directory
        change fails.
vi: Thêm thư mục vào ngăn xếp.
        
        Thêm thư mục vào đỉnh của ngăn xếp thư mục, hoặc xoay ngăn xếp, làm cho
        thư mục mới đầu ngăn xếp là thư mục làm việc hiện thời. Không có đối
        số thì trao đổi hai thư mục đầu.
        
          -n	Ngăn chuyển đổi bình thường khi thêm thư mục
            	vào ngăn xếp, để thao tác chỉ ngăn xếp.
         
          +N	Xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ trái danh sách
            	“dirs” (bắt đầu từ số không) dời lên đầu.
          
          -N	Xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ phải danh sách
            	“dirs” (bắt đầu từ số không) dời lên đầu.
          
          dir	Thêm THMỤC vào đầu ngăn xếp thư mục, cho nó làm thư mục
            	làm việc hiện thời mới.
        
        Lệnh tích hợp “dirs” hiển thị ngăn xếp thư mục.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra đối số sai, cũng không sai
        chuyển đổi thư mục.

en: Adds a directory to the top of the directory stack, or rotates
        the stack, making the new top of the stack the current working
        directory.  With no arguments, exchanges the top two directories.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when adding
        	directories to the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the left of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          -N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the right of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          dir	Adds DIR to the directory stack at the top, making it the
        	new current working directory.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
vi: Thêm thư mục vào trên ngăn xếp thư mục, hoặc xoay ngăn xếp, làm cho thư mục
        hiện thời nằm ở trên đầu. Đổi vị trí hai thư mục trên cùng nếu
        không có đối số.
    
        Tùy chọn:
          -n	ngăn thay đổi thư mục bình thường khi thêm, chỉ thao tác
            	trên ngăn xếp thư mục.
    
        Đối số:
          +N	xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ bên trái “dirs”, bắt
            	đầu từ số không) nằm ở đầu.
    
          -N	xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ bên phải “dirs”, bắt
            	đầu từ số không) nằm ở đầu.
    
          THƯ-MỤC	thêm THƯ-MỤC vào đầu ngăn xếp thư mục và dùng làm thư mục
            	làm việc hiện thời.
    
        Lệnh “dirs” hiển thị ngăn xếp thư mục.

en: Alarm (profile)
vi: Báo động (hồ sơ)

en: Alarm (virtual)
vi: Báo động (ảo)

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo thức

en: Arithmetic for loop.
        
        Equivalent to
        	(( EXP1 ))
        	while (( EXP2 )); do
        		COMMANDS
        		(( EXP3 ))
        	done
        EXP1, EXP2, and EXP3 are arithmetic expressions.  If any expression is
        omitted, it behaves as if it evaluates to 1.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Số học cho vòng lặp.
    
        Tương đương với:
        	(( BTHỨC1 ))
        	while (( BTHỨC2 )); do
        		CÁC;CÂU;LỆNH;
        		(( BTHỨC3 ))
        	done
        BTHỨC1, BTHỨC2 và BTHỨC3 là biểu thức số học. Ngầm định 1 cho bất
        kì biểu thức bỏ trống nào.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: BPT trace/trap
vi: Theo vết/đặt bẫy BPT

en: Bad system call
vi: Lỗi lệnh gọi hệ thống

en: Bogus signal
vi: Tín hiệu giả

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn hỏng

en: Bus error
vi: Lỗi bus

en: CPU limit
vi: Giới hạn CPU

en: Change the shell working directory.
        
        Change the current directory to DIR.  The default DIR is the value of the
        HOME shell variable.
        
        The variable CDPATH defines the search path for the directory containing
        DIR.  Alternative directory names in CDPATH are separated by a colon (:).
        A null directory name is the same as the current directory.  If DIR begins
        with a slash (/), then CDPATH is not used.
        
        If the directory is not found, and the shell option `cdable_vars' is set,
        the word is assumed to be  a variable name.  If that variable has a value,
        its value is used for DIR.
        
        Options:
          -L	force symbolic links to be followed: resolve symbolic
        		links in DIR after processing instances of `..'
          -P	use the physical directory structure without following
        		symbolic links: resolve symbolic links in DIR before
        		processing instances of `..'
          -e	if the -P option is supplied, and the current working
        		directory cannot be determined successfully, exit with
        		a non-zero status
          -@	on systems that support it, present a file with extended
        		attributes as a directory containing the file attributes
        
        The default is to follow symbolic links, as if `-L' were specified.
        `..' is processed by removing the immediately previous pathname component
        back to a slash or the beginning of DIR.
        
        Exit Status:
        Returns 0 if the directory is changed, and if $PWD is set successfully when
        -P is used; non-zero otherwise.
vi: Đổi thư mục làm việc của hệ vỏ.
        
        Chuyển đổi thư mục hiện thời sang THƯ-MỤC. Thư mục mặc định là giá
        trị của biến HOME.
        
        Biến CDPATH định nghĩa đường dẫn tìm kiếm cho thư mục chứa
        THƯ-MỤC. Tên thư mục thay thế trong CDPATH được phân cách bằng dấu hai chấm
        (:).  Tên thư mục trống tương đương với thư mục hiện tại. Nếu
        THƯ-MỤC bắt đầu với dấu gạch chéo (/) thì không dùng CDPATH.
        
        Nếu không tìm thấy thư mục, và biến “cdable_vars” được đặt,
        thì lệnh sẽ coi là một tên biến. Nếu biến đó có giá trị,
        thì giá trị này được dùng cho THƯ-MỤC.
        
        Tùy chọn:
            -L  buộc theo liên kết mềm: phân giải liên kết mềm
               	TH.MỤC sau khi xử lý “..”
            -P  dùng cấu trúc thư mục vật lý mà không theo liên kết mềm:
               	phân giải liên kết mềm TH.MỤC sau khi xử lý “..”
            -e  nếu có tùy chọn -P và không thể xác định thư mục làm việc
              	hiện tại thì thoát với trạng thái khác không
            -@  trên các hệ thống mà hỗ trợ nó, hiện diện một tập tin với các
               thuộc tính mở rộng như là một thư mục chứa các thuộc tính tập tin
        
        Mặc định là theo liên kết mềm, như có mặt tùy chọn “-L”.
        “..” được xử lý bằng cách gỡ bỏ phần trước của đường dẫn
        cho đến dấu gạch chéo hay điểm bắt đầu của TH.MỤC.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả về 0 nếu thay đổi thư mục, và nếu $PWD được đặt thành công khi
        -P được sử dụng; không thì khác không.

en: Child death or stop
vi: Tiến trình con đã giết hoặc dừng

en: Common shell variable names and usage.
        
        BASH_VERSION	Version information for this Bash.
        CDPATH	A colon-separated list of directories to search
        		for directories given as arguments to `cd'.
        GLOBIGNORE	A colon-separated list of patterns describing filenames to
        		be ignored by pathname expansion.
        HISTFILE	The name of the file where your command history is stored.
        HISTFILESIZE	The maximum number of lines this file can contain.
        HISTSIZE	The maximum number of history lines that a running
        		shell can access.
        HOME	The complete pathname to your login directory.
        HOSTNAME	The name of the current host.
        HOSTTYPE	The type of CPU this version of Bash is running under.
        IGNOREEOF	Controls the action of the shell on receipt of an EOF
        		character as the sole input.  If set, then the value
        		of it is the number of EOF characters that can be seen
        		in a row on an empty line before the shell will exit
        		(default 10).  When unset, EOF signifies the end of input.
        MACHTYPE	A string describing the current system Bash is running on.
        MAILCHECK	How often, in seconds, Bash checks for new mail.
        MAILPATH	A colon-separated list of filenames which Bash checks
        		for new mail.
        OSTYPE	The version of Unix this version of Bash is running on.
        PATH	A colon-separated list of directories to search when
        		looking for commands.
        PROMPT_COMMAND	A command to be executed before the printing of each
        		primary prompt.
        PS1		The primary prompt string.
        PS2		The secondary prompt string.
        PWD		The full pathname of the current directory.
        SHELLOPTS	A colon-separated list of enabled shell options.
        TERM	The name of the current terminal type.
        TIMEFORMAT	The output format for timing statistics displayed by the
        		`time' reserved word.
        auto_resume	Non-null means a command word appearing on a line by
        		itself is first looked for in the list of currently
        		stopped jobs.  If found there, that job is foregrounded.
        		A value of `exact' means that the command word must
        		exactly match a command in the list of stopped jobs.  A
        		value of `substring' means that the command word must
        		match a substring of the job.  Any other value means that
        		the command must be a prefix of a stopped job.
        histchars	Characters controlling history expansion and quick
        		substitution.  The first character is the history
        		substitution character, usually `!'.  The second is
        		the `quick substitution' character, usually `^'.  The
        		third is the `history comment' character, usually `#'.
        HISTIGNORE	A colon-separated list of patterns used to decide which
        		commands should be saved on the history list.
vi: Tên và cách dùng các biến hệ vỏ thường dùng.
    
        BASH_VERSION
            	Thông tin phiên bản của Bash đang chạy.
        CDPATH	Danh sách thư mục cách nhau bằng dấu hai chấm để tìm
            	đối số thư mục trong lệnh “cd”.
        GLOBIGNORE	Danh sách mẫu cách nhau bằng dấu hai chấm diễn tả
            	tên tập tin bị bỏ qua không bung đường dẫn.
        HISTFILE	Tên tập tin chứa lịch sử câu lệnh của bạn.
        HISTFILESIZE
            	Số dòng tối đa tập tin này có thể chứa.
        HISTSIZE	Số dòng tối đa mà hệ vỏ đang chạy có thể truy cập.
        HOME	Tên đường dẫn đầy đủ của thư mục đăng nhập của bạn.
        HOSTNAME	Tên của máy hiện thời của bạn.
        HOSTTYPE	Loại CPU phiên bản Bash này đang chạy.
        IGNOREEOF	Điều khiển hành vi hệ vỏ khi nhận EOF là dữ liệu nhập
            	duy nhất. Đặt thì giá trị của nó là EOF có thể gặp
            	liên tục trên một dòng rỗng trước khi hệ vỏ kết thúc
            	(mặc định là 10). Không đặt thì EOF nghĩa là kết thúc
            	nhập.
        MACHTYPE	Chuỗi mô tả hệ thống Bash đang chạy.
        MAILCHECK	Số giây giữa hai lần Bash kiểm tra có thư mới không.
        MAILPATH	Danh sách tên tập tin cách nhau bằng dấu hai chấm
            	để Bash kiểm tra có thư mới không.
        OSTYPE	Phiên bản UNIX Bash đang chạy.
        PATH	Danh sách thư mục cách nhau bằng dấu hai chấm để tìm lệnh.
        PROMPT_COMMAND
            	Lệnh cần thực hiện trước khi in dấu nhắc chính.
        PS1		Chuỗi dấu nhắc chính.
        PS2		Chuỗi dấu nhắc phụ.
        PWD		Tên đường dẫn đầy đủ của thư mục hiện tại.
        SHELLOPTS	Danh sách tùy chọn hệ vỏ được bật cách nhau bằng
            	dấu hai chấm.
        TERM	Tên kiểu thiết bị cuối hiện thời.
        TIMEFORMAT	Định dạng kết xuất cho thống kê thời gian của lệnh “time”.
        auto_resume	Giá trị khác rỗng thì trước tiên tìm một từ lệnh xuất
            	hiện một mình trên một dòng, trong danh sách các công
            	việc bị dừng chạy. Tìm ra thì đặt công việc đó vào nền
            	trước. Giá trị “exact” có nghĩa là từ lệnh phải tương
            	ứng chính xác với một câu lệnh trong danh sách các
            	công việc bị dừng chạy. Giá trị “substring” có nghĩa
            	là từ lệnh phải tương ứng với một chuỗi phụ của công
            	việc đó.
        histchars	Các ký tự điều khiển bung và thay thế lịch sử. Ký tự
            	đầu tiên thường là ký tự thay thế lịch sử, thường là
            	“!”. Ký tự thứ hai là ký tự thay thế nhanh, thường là
            	“^”. Ký tự thứ ba là ký tự ghi chú về lịch sử, thường
            	là “#”.
        HISTIGNORE	Danh sách mẫu cách bằng dấu hai chấm dùng để quyết định
            	những câu lệnh nào nên được lưu vào danh sách lịch sử.

en: Continue
vi: Tiếp tục

en: Copyright (C) 2014 Free Software Foundation, Inc.
vi: Tác quyền (C) năm 2014 của Tổ chức Quỹ Phần mềm Tự do, Inc.

en: Copyright (C) 2015 Free Software Foundation, Inc.
vi: Tác quyền (C) năm 2015 của Tổ chức Quỹ Phần mềm Tự do, Inc.

en: Define local variables.
        
        Create a local variable called NAME, and give it VALUE.  OPTION can
        be any option accepted by `declare'.
        
        Local variables can only be used within a function; they are visible
        only to the function where they are defined and its children.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied, a variable
        assignment error occurs, or the shell is not executing a function.
vi: Định nghĩa biến cục bộ.
        
        Tạo biến cục bộ tên TÊN và gán GIÁ-TRỊ cho nó. TÙY_CHỌN có thể là
        bất cứ tùy chọn nào “declare” chấp nhận.
        
        Biến cục bộ chỉ dùng được bên trong hàm, chỉ truy cập được từ hàm
        mà biến được định nghĩa và các hàm con.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi,
        hoặc nếu hệ vỏ không chạy hàm.

en: Define or display aliases.
        
        Without arguments, `alias' prints the list of aliases in the reusable
        form `alias NAME=VALUE' on standard output.
        
        Otherwise, an alias is defined for each NAME whose VALUE is given.
        A trailing space in VALUE causes the next word to be checked for
        alias substitution when the alias is expanded.
        
        Options:
          -p	print all defined aliases in a reusable format
        
        Exit Status:
        alias returns true unless a NAME is supplied for which no alias has been
        defined.
vi: Định nghĩa hoặc hiển thị bí danh.
    
        Không đưa ra đối số thì “alias” in danh sách các bí danh ở dạng dùng lại được
        “alias TÊN=GIÁ-TRỊ” trên đầu ra chuẩn.
    
        Nếu không thì một bí danh được định nghĩa cho mỗi TÊN theo giá trị
        đưa ra. Khoảng trắng ở đâu trong GIÁ-TRỊ làm kiểm tra thay thế bí
        danh cho từ kế tiếp, khi phân giải bí danh.
        
        Tùy chọn:
          -p	in tất cả các bí danh được định nghĩa theo định dạng
            	có thể dùng lại được
        
        Trạng thái thoát:
        alias trả lại thành công trừ khi TÊN đã cho không phải là
        một bí danh đã được định nghĩa

en: Define shell function.
        
        Create a shell function named NAME.  When invoked as a simple command,
        NAME runs COMMANDs in the calling shell's context.  When NAME is invoked,
        the arguments are passed to the function as $1...$n, and the function's
        name is in $FUNCNAME.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is readonly.
vi: Định nghĩa hàm hệ vỏ.
    
        Tạo hàm hệ vỏ tên TÊN. Khi được gọi dưới dạng một câu lệnh đơn
        giản, TÊN chạy LỆNH trong ngữ cảnh của hệ vỏ gọi. Khi TÊN được
        gọi, các đối số được gửi cho hàm dạng $1…$n, và tên hàm nằm
        trong $FUNCNAME.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu TÊN không phải chỉ đọc.

en: Display directory stack.
        
        Display the list of currently remembered directories.  Directories
        find their way onto the list with the `pushd' command; you can get
        back up through the list with the `popd' command.
        
        Options:
          -c	clear the directory stack by deleting all of the elements
          -l	do not print tilde-prefixed versions of directories relative
        		to your home directory
          -p	print the directory stack with one entry per line
          -v	print the directory stack with one entry per line prefixed
        		with its position in the stack
        
        Arguments:
          +N	Displays the Nth entry counting from the left of the list
        		shown by dirs when invoked without options, starting with
        		zero.
        
          -N	Displays the Nth entry counting from the right of the list
        		shown by dirs when invoked without options, starting with
        		zero.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Hiển thị ngăn xếp thư mục.
        
        Hiển thị danh sách các thư mục được nhớ hiện thời. Các thư mục
        tìm thấy chỗ của chúng trong danh sách với lệnh “pushd”;
        bạn có thể lấy bản sao dự phòng thông qua danh sách với lệnh “popd”.
        
        Tùy chọn:
          -c	xóa mọi phần tử trong ngăn xếp thư mục
          -l	đừng in phiên bản thư mục có dấu ngã
            	(tương đối so với thư mục chính của người dùng)
          -p	in ngăn xếp thư mục, mỗi dòng một mục
          -v	in ngăn xếp thư mục, mỗi dòng một mục kèm vị trí trong ngăn xếp
        
        Đối số:
          +N	hiển thị mục thứ N bắt đầu từ bên trái danh sách
                    được hiển thị bằng “dirs” khi được gọi mà không đưa ra
                    tùy chọn, bắt đầu từ số không.
        
          -N	hiển thị mục thứ N bắt đầu từ bên phải danh sách
                    được hiển thị bằng “dirs” khi được gọi mà không đưa ra
                    tùy chọn, bắt đầu từ số không.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả về thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Display information about builtin commands.
        
        Displays brief summaries of builtin commands.  If PATTERN is
        specified, gives detailed help on all commands matching PATTERN,
        otherwise the list of help topics is printed.
        
        Options:
          -d	output short description for each topic
          -m	display usage in pseudo-manpage format
          -s	output only a short usage synopsis for each topic matching
        		PATTERN
        
        Arguments:
          PATTERN	Pattern specifiying a help topic
        
        Exit Status:
        Returns success unless PATTERN is not found or an invalid option is given.
vi: Hiển thị thông tin về lệnh tích hợp.
        
        Hiển thị bản tóm tắt ngắn về các câu lệnh tích hợp.  Nếu chỉ định
        MẪU thì in ra trợ giúp chi tiết về tất cả các câu lệnh tương
        ứng với mẫu đó; không thì in ra danh sách các chủ đề trợ giúp.
        
        Tùy chọn:
          -d	xuất mô tả ngắn về mỗi chủ đề
          -m	hiện cách dùng theo định dạng trang hướng dẫn (man)
          -s	xuất chỉ một bản tóm tắt cách dùng cho mỗi
            		chủ đề tương ứng với MẪU
        
        Đối số:
          MẪU	mẫu xác định một chủ đề trợ giúp
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu tìm được MẪU và không đưa ra tùy chọn sai.

en: Display information about command type.
        
        For each NAME, indicate how it would be interpreted if used as a
        command name.
        
        Options:
          -a	display all locations containing an executable named NAME;
        		includes aliases, builtins, and functions, if and only if
        		the `-p' option is not also used
          -f	suppress shell function lookup
          -P	force a PATH search for each NAME, even if it is an alias,
        		builtin, or function, and returns the name of the disk file
        		that would be executed
          -p	returns either the name of the disk file that would be executed,
        		or nothing if `type -t NAME' would not return `file'
          -t	output a single word which is one of `alias', `keyword',
        		`function', `builtin', `file' or `', if NAME is an alias,
        		shell reserved word, shell function, shell builtin, disk file,
        		or not found, respectively
        
        Arguments:
          NAME	Command name to be interpreted.
        
        Exit Status:
        Returns success if all of the NAMEs are found; fails if any are not found.
vi: Hiển thị thông tin về kiểu câu lệnh.
        
        Đối với mỗi TÊN, chỉ ra cách thông dịch lệnh khi được thực thi
        theo tên lệnh.
        
        Tùy chọn:
          -a	hiển thị mọi vị trí chứa tập tin thực thi được có TÊN;
            	không đặt tùy chọn “-p” thì bao gồm các bí danh, lệnh
            	tích hợp và hàm.
          -f	ngăn tra cứu hàm hệ vỏ
          -P	buộc tìm kiếm PATH đối với mỗi TÊN, thậm chí nếu nó là
            	bí danh, lệnh tích hợp hay hàm, và trả lại tên của tập
            	tin trên đĩa mà sẽ được thực thi
          -p	trả về hoặc tên của tập tin trên đĩa mà sẽ được thực
        		thi, hoặc gì cả “type -t TÊN” sẽ không trả về “file”
        		(tập tin).
          -t	xuất một trong những từ đơn “alias”, “keyword”, “function”,
            	“builtin”, “file” hoặc “”, nếu TÊN tương ứng là bí danh,
            	từ khóa,hàm, lệnh hệ vỏ tích hợp, tập tin
            	trên đĩa, hoặc không tìm thấy.
        
        Đối số:
          TÊN	tên câu lệnh cần giải thích.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu tìm thấy tất cả các TÊN; bị lỗi nếu không tìm thấy.

en: Display or execute commands from the history list.
        
        fc is used to list or edit and re-execute commands from the history list.
        FIRST and LAST can be numbers specifying the range, or FIRST can be a
        string, which means the most recent command beginning with that
        string.
        
        Options:
          -e ENAME	select which editor to use.  Default is FCEDIT, then EDITOR,
        		then vi
          -l 	list lines instead of editing
          -n	omit line numbers when listing
          -r	reverse the order of the lines (newest listed first)
        
        With the `fc -s [pat=rep ...] [command]' format, COMMAND is
        re-executed after the substitution OLD=NEW is performed.
        
        A useful alias to use with this is r='fc -s', so that typing `r cc'
        runs the last command beginning with `cc' and typing `r' re-executes
        the last command.
        
        Exit Status:
        Returns success or status of executed command; non-zero if an error occurs.
vi: Hiển thị hoặc thực thi lệnh từ lịch sử.
    
        fc được dùng để liệt kê, chỉnh sửa và thực thi lại lệnh từ danh
        sách lịch sử. ĐẦU và CUỐI có thể là số xác định phạm vi, hoặc ĐẦU
        có thể là chuỗi chứa phần đầu lệnh chạy gần đây nhất.
    
        Tùy chọn:
          -e ENAME	chọn trình soạn thảo nào cần dùng.
            	Mặc định là FCEDIT, sau đó là EDITOR, rồi đến vi
          -l	liệt kê thay vì chỉnh sửa
          -n	liệt kê không in số thứ tự dòng
          -r	đảo ngược thứ tự các dòng (mới nhất trước)
    
        Định dạng “fc -s [mẫu=lần_lập_lại …] [lệnh]” được dùng để chạy
        lại lệnh sau khi thay thế CŨ=MỚI.
    
        Một bí danh hữu ích là r=".c -s" để có thể gõ “r cc” để chạy lệnh
        cuối cùng bắt đầu bằng “cc” và gõ “r” để chạy lại lệnh cuối.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công hay trạng thái của câu lệnh được thực thi; gặp
        lỗi thì khác số không.

en: Display or set file mode mask.
        
        Sets the user file-creation mask to MODE.  If MODE is omitted, prints
        the current value of the mask.
        
        If MODE begins with a digit, it is interpreted as an octal number;
        otherwise it is a symbolic mode string like that accepted by chmod(1).
        
        Options:
          -p	if MODE is omitted, output in a form that may be reused as input
          -S	makes the output symbolic; otherwise an octal number is output
        
        Exit Status:
        Returns success unless MODE is invalid or an invalid option is given.
vi: Hiển thị hoặc đặt mặt nạ chế độ tập tin.
    
        Đặt mặt nạ tạo tập tin của người dùng thành CHẾ_ĐỘ. Không tham số
        thì in chế độ hiện thời.
    
        Nếu CHẾ_ĐỘ bắt đầu bằng chữ số thì hiểu là số bát phân; không thì
        nó là chuỗi chế độ ký hiệu được chmod(1) chấp nhận.
    
        Tùy chọn:
          -p	không có CHẾ_ĐỘ thì xuất theo định dạng dùng lại
            	làm dữ liệu đầu vào
          -S	in kết xuất ký hiệu thay vì bát phân
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không có CHẾ_ĐỘ sai hay tùy chọn sai.

en: Display possible completions depending on the options.
        
        Intended to be used from within a shell function generating possible
        completions.  If the optional WORD argument is supplied, matches against
        WORD are generated.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Hiển thị từ gợi ý có thể phụ thuộc vào các tùy chọn.
        
        Dự định dùng từ bên trong một chức năng hệ vỏ mà tạo các việc
        tự hoàn thiện có thể làm. Nếu đưa ra đối số TỪ vẫn tùy chọn, thì tạo
        các kết quả tương ứng với TỪ.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Display process times.
        
        Prints the accumulated user and system times for the shell and all of its
        child processes.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Hiển thị thời lượng chạy tiến trình.
    
        In thời lượng chạy ở mức người dùng và hệ thống của hệ vỏ và các
        tiến trình con.
    
        Trạng thái thoát:
        Lúc nào cũng thành công.

en: Display status of jobs.
        
        Lists the active jobs.  JOBSPEC restricts output to that job.
        Without options, the status of all active jobs is displayed.
        
        Options:
          -l	lists process IDs in addition to the normal information
          -n	lists only processes that have changed status since the last
        		notification
          -p	lists process IDs only
          -r	restrict output to running jobs
          -s	restrict output to stopped jobs
        
        If -x is supplied, COMMAND is run after all job specifications that
        appear in ARGS have been replaced with the process ID of that job's
        process group leader.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or an error occurs.
        If -x is used, returns the exit status of COMMAND.
vi: Hiển thị trạng thái của công việc.
        
        Liệt kê các công việc đang chạy. Đặc tả công việc ĐTCV hạn chế chỉ
        hiện công việc đó thôi. Không có tùy chọn thì hiển thị trạng thái
        của mọi công việc đang chạy.
        
        Tùy chọn:
          -l	liệt kê mã số tiến trình ngoài thông tin bình thường
          -n	liệt kê chỉ những tiến trình đã thay đổi trạng thái
            	kể từ lần thông báo cuối cùng
          -s	chỉ hiện những công việc đang dừng chạy
        
        Nếu có “-x” thì chạy LỆNH sau khi thay thế tất cả đặc tả công việc
        trên đối số bằng mã tiến trình của trình dẫn đầu nhóm tiến trình
        của công việc đó.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không gặp tùy chọn sai hay gặp lỗi.
        Đưa ra “-x” thì trả lại trạng thái thoát của LỆNH.

en: Display the list of currently remembered directories.  Directories
        find their way onto the list with the `pushd' command; you can get
        back up through the list with the `popd' command.
        
        Options:
          -c	clear the directory stack by deleting all of the elements
          -l	do not print tilde-prefixed versions of directories relative
        	to your home directory
          -p	print the directory stack with one entry per line
          -v	print the directory stack with one entry per line prefixed
        	with its position in the stack
        
        Arguments:
          +N	Displays the Nth entry counting from the left of the list shown by
        	dirs when invoked without options, starting with zero.
        
          -N	Displays the Nth entry counting from the right of the list shown by
    	dirs when invoked without options, starting with zero.
vi: Hiển thị danh sách các thư mục được nhớ hiện thời. Lệnh “pushd” thêm
        thư mục vào danh sách này. “popd” lấy thư mục khỏi danh sách.
    
        Tùy chọn:
          -c	xóa mọi phần tử trong ngăn xếp thư mục
          -l	không in phiên bản thư mục có dấu ngã nằm trước
            	mà tương ứng với thư mục chính của người dùng
          -p	in ngăn xếp thư mục mỗi dòng một mục
          -v	in ngăn xếp thư mục mỗi dòng một mục kèm vị trí trong ngăn xếp
    
        Đối số:
          +N	hiển thị mục thứ N đếm từ bên trái khi gọi không tùy chọn,
                    bắt đầu từ số không.
    
          -N	hiển thị mục thứ N đếm từ bên phải khi gọi không tùy chọn,
                    bắt đầu từ số không.

en: Done
vi: Xong

en: Done(%d)
vi: Xong(%d)

en: EMT instruction
vi: Câu lệnh EMT

en: Enable and disable shell builtins.
        
        Enables and disables builtin shell commands.  Disabling allows you to
        execute a disk command which has the same name as a shell builtin
        without using a full pathname.
        
        Options:
          -a	print a list of builtins showing whether or not each is enabled
          -n	disable each NAME or display a list of disabled builtins
          -p	print the list of builtins in a reusable format
          -s	print only the names of Posix `special' builtins
        
        Options controlling dynamic loading:
          -f	Load builtin NAME from shared object FILENAME
          -d	Remove a builtin loaded with -f
        
        Without options, each NAME is enabled.
        
        To use the `test' found in $PATH instead of the shell builtin
        version, type `enable -n test'.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is not a shell builtin or an error occurs.
vi: Bật và tắt lệnh hệ vỏ tích hợp.
    
        Bật và tắt các lệnh hệ vỏ tích hợp. Chức năng tắt cho phép bạn
        chạy một lệnh trên đĩa cùng tên với một lệnh hệ vỏ tích hợp mà
        không cần dùng tên đường dẫn đầy đủ.
    
        Tùy chọn:
          -a    in danh sách các lệnh tích hợp kèm trạng thái bật/tắt
          -n    tắt TÊN hoặc hiển thị danh sách lệnh bị tắt
          -p    in danh sách lệnh tích hợp theo định dạng dùng lại được
          -s    chỉ in tên các lệnh tích hợp Posix “đặc biệt”
    
        Tùy chọn điều khiển chức năng tải động:
          -f    nạp lệnh tích hợp TÊN từ TẬP-TIN
          -d    bỏ một tích hợp được nạp bằng “-f”
    
        Không có tùy chọn thì coi như bật TÊN.
    
        Để sử dụng lệnh “test” trên đĩa (nếu tìm thấy trong $PATH) thay
        cho phiên bản hệ vỏ tích hợp, gõ “enable -n test”.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi TÊN không phải lệnh tích hợp hoặc gặp lỗi.

en: Evaluate arithmetic expression.
        
        The EXPRESSION is evaluated according to the rules for arithmetic
        evaluation.  Equivalent to "let EXPRESSION".
        
        Exit Status:
        Returns 1 if EXPRESSION evaluates to 0; returns 0 otherwise.
vi: Định giá biểu thức số học.
    
        BTHỨC được tính tùy theo các quy tắc về định giá số học.
        Tương đương với “let BTHỨC”.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại 1 nếu BTHỨC tính là 0; không thì trả lại 0.

en: Evaluate arithmetic expressions.
        
        Evaluate each ARG as an arithmetic expression.  Evaluation is done in
        fixed-width integers with no check for overflow, though division by 0
        is trapped and flagged as an error.  The following list of operators is
        grouped into levels of equal-precedence operators.  The levels are listed
        in order of decreasing precedence.
        
        	id++, id--	variable post-increment, post-decrement
        	++id, --id	variable pre-increment, pre-decrement
        	-, +		unary minus, plus
        	!, ~		logical and bitwise negation
        	**		exponentiation
        	*, /, %		multiplication, division, remainder
        	+, -		addition, subtraction
        	<<, >>		left and right bitwise shifts
        	<=, >=, <, >	comparison
        	==, !=		equality, inequality
        	&		bitwise AND
        	^		bitwise XOR
        	|		bitwise OR
        	&&		logical AND
        	||		logical OR
        	expr ? expr : expr
        			conditional operator
        	=, *=, /=, %=,
        	+=, -=, <<=, >>=,
        	&=, ^=, |=	assignment
        
        Shell variables are allowed as operands.  The name of the variable
        is replaced by its value (coerced to a fixed-width integer) within
        an expression.  The variable need not have its integer attribute
        turned on to be used in an expression.
        
        Operators are evaluated in order of precedence.  Sub-expressions in
        parentheses are evaluated first and may override the precedence
        rules above.
        
        Exit Status:
        If the last ARG evaluates to 0, let returns 1; let returns 0 otherwise.
vi: Định giá biểu thức số học.
    
        Định giá mỗi ĐỐI-SỐ dạng biểu thức số học. Định giá theo số nguyên
        có giới hạn, không kiểm tra tràn số, mặc dù có bẫy chia cho không
        và bật cờ lỗi. Danh sách toán tử bên dưới được nhóm theo nhóm độ
        ưu tiên ngang hàng. Danh sách theo độ ưu tiên giảm dần.
    
        	id++, id--	tiền tiền/giảm
        	++id, --id	hậu gia/giảm
        	-, +		trừ, cộng (dấu)
        	!, ~		phủ định lôgíc và trên bit
        	**		số mũ
        	*, /, %		nhân, chia, số dư
        	+, -		cộng, trừ
        	<<, >>		dịch bit trái/phải
        	<=, >=, <, >	so sánh
        	==, !=		bằng, không bằng
        	&		phép AND trên bit
        	^		phép XOR trên bit
        	|		phép OR trên bit
        	&&		phép AND lôgíc
        	||		phép OR lôgíc
        	BTHỨC ? BTHỨC : BTHỨC
        			toán từ điều kiện
        	=, *=, /=, %=,
        	+=, -=, <<=, >>=,
        	&=, ^=, |=	phép gán
    
        Biến hệ vỏ có thể dùng làm toán hạng. Tên biến được thay thế bằng
        giá trị biến (chuyển thành số nguyên) trong biểu thức. Biến không
        cần có thuộc tính số nguyên để dùng làm biểu thức.
    
        Các toán tử được định giá theo thứ tự ưu tiên. Các biểu thức con
        nằm trong dấu ngoặc được định giá trước tiên, và có quyền cao hơn
        các quy tắc đi trước bên trên.
    
        Trạng thái thoát:
        Nếu ĐỐI-SỐ cuối cùng được định giá thành 0 thì trả về 1; không thì
        trả về 0.

en: Evaluate conditional expression.
        
        Exits with a status of 0 (true) or 1 (false) depending on
        the evaluation of EXPR.  Expressions may be unary or binary.  Unary
        expressions are often used to examine the status of a file.  There
        are string operators and numeric comparison operators as well.
        
        The behavior of test depends on the number of arguments.  Read the
        bash manual page for the complete specification.
        
        File operators:
        
          -a FILE        True if file exists.
          -b FILE        True if file is block special.
          -c FILE        True if file is character special.
          -d FILE        True if file is a directory.
          -e FILE        True if file exists.
          -f FILE        True if file exists and is a regular file.
          -g FILE        True if file is set-group-id.
          -h FILE        True if file is a symbolic link.
          -L FILE        True if file is a symbolic link.
          -k FILE        True if file has its `sticky' bit set.
          -p FILE        True if file is a named pipe.
          -r FILE        True if file is readable by you.
          -s FILE        True if file exists and is not empty.
          -S FILE        True if file is a socket.
          -t FD          True if FD is opened on a terminal.
          -u FILE        True if the file is set-user-id.
          -w FILE        True if the file is writable by you.
          -x FILE        True if the file is executable by you.
          -O FILE        True if the file is effectively owned by you.
          -G FILE        True if the file is effectively owned by your group.
          -N FILE        True if the file has been modified since it was last read.
        
          FILE1 -nt FILE2  True if file1 is newer than file2 (according to
                           modification date).
        
          FILE1 -ot FILE2  True if file1 is older than file2.
        
          FILE1 -ef FILE2  True if file1 is a hard link to file2.
        
        String operators:
        
          -z STRING      True if string is empty.
        
          -n STRING
             STRING      True if string is not empty.
        
          STRING1 = STRING2
                         True if the strings are equal.
          STRING1 != STRING2
                         True if the strings are not equal.
          STRING1 < STRING2
                         True if STRING1 sorts before STRING2 lexicographically.
          STRING1 > STRING2
                         True if STRING1 sorts after STRING2 lexicographically.
        
        Other operators:
        
          -o OPTION      True if the shell option OPTION is enabled.
          -v VAR         True if the shell variable VAR is set.
          -R VAR         True if the shell variable VAR is set and is a name
                         reference.
          ! EXPR         True if expr is false.
          EXPR1 -a EXPR2 True if both expr1 AND expr2 are true.
          EXPR1 -o EXPR2 True if either expr1 OR expr2 is true.
        
          arg1 OP arg2   Arithmetic tests.  OP is one of -eq, -ne,
                         -lt, -le, -gt, or -ge.
        
        Arithmetic binary operators return true if ARG1 is equal, not-equal,
        less-than, less-than-or-equal, greater-than, or greater-than-or-equal
        than ARG2.
        
        Exit Status:
        Returns success if EXPR evaluates to true; fails if EXPR evaluates to
        false or an invalid argument is given.
vi: Định giá biểu thức điều kiện.
        
        Thoát với trạng thái 0 (đúng) hoặc 1 (sai), tùy kết quả định giá
        BTHỨC. Biểu thức có thể kiểu một ngôi hoặc hai ngôi. Biểu thức
        một ngôi thường dùng để kiểm tra trạng thái tập tin. Ngoài ra còn
        có toán tử chuỗi và so sánh số.
        
        Hành vi của lệnh test phụ thuộc vào số đối số. Đọc sổ tay hướng dẫn của
        bash để có mô tả đầy đủ.
        
        Toán tử tập tin:
        
          -a TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin tồn tại.
          -b TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là biệt khối.
          -c TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là đặc biệt ký tự.
          -d TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là thư mục.
          -e TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin tồn tại.
          -f TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin tồn tại và là tập tin thường
          -g TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là set-group-id.
          -h TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là liên kết mềm.
          -L TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là liên kết mềm.
          -k TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin có bit “sticky”.
          -p TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là ống dẫn có tên.
          -r TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin bạn đọc được.
          -s TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin tồn tại và không rỗng.
          -S TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là socket.
          -t FD            Đúng nếu FD được mở trên thiết bị cuối.
          -u TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin là set-user-id.
          -w TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin ghi được (bởi bạn).
          -x TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin chạy được (bởi bạn).
          -O TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin thực tế được bạn sở hữu.
          -G TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin thực tế được nhóm của bạn sở hữu.
          -N TẬP-TIN       Đúng nếu tập tin đã bị sửa đổi từ lần đọc cuối.
        
          TẬP-TIN1 -nt TẬP-TIN2
                           Đúng nếu tập tin 1 mới hơn tập tin 2 (dựa theo
                           ngày sửa đổi)
        
          TẬP-TIN1 -ot TẬP-TIN2
                           Đúng nếu tập tin 1 cũ hơn tập tin 2.
        
          TẬP-TIN1 -ef TẬP-TIN2
                           Đúng nếu tập tin 1 là liên kết cứng tới tập tin 2.
        
        Toán tử chuỗi:
        
          -z CHUỖI         Đúng nếu chuỗi rỗng.
        
          -n CHUỖI
          CHUỖI            Đúng nếu chuỗi khác rỗng.
        
          CHUỖI1 = CHUỖI2  Đúng nếu hai chuỗi bằng nhau.
          CHUỖI1 != CHUỖI2 Đúng nếu hai chuỗi khác nhau.
          CHUỖI1 < CHUỖI2  Đúng nếu CHUỖI1 xếp trước CHUỖI2 theo thứ tự từ điển.
          CHUỖI1 > CHUỖI2  Đúng nếu CHUỖI1 xếp sau CHUỖI2 theo thứ tự từ điển.
        
        Toán tử khác:
        
          -o TÙY_CHỌN      Đúng nếu tùy chọn hệ vỏ này được bật.
          -v BIẾN          Đúng nếu BIẾN hệ vỏ này được đặt
          -R BIẾN          Đúng nếu BIẾN hệ vỏ này được đặt là tham chiếu tên.
          ! BTHỨC          Đúng nếu biểu thức này không đúng.
          BTHỨC1 -a BTHỨC2  Đúng nếu cả hai biểu thức là đúng.
          BTHỨC1 -o BTHỨC2  Đúng nếu một hoặc hai biểu thức đúng.
        
          ĐỐI-SỐ1 OP ĐỐI-SỐ2
                           Phép thử số học. OP (toán tử) là một trong -eq, -ne,
                           -lt, -le, -gt, or -ge.
        
        Phép toán số học hai ngôi trả về đúng nếu ĐỐI-SỐ1 bằng, khác, nhỏ
        hơn, nhỏ hơn hoặc bằng, lớn hơn, lớn hơn hoặc bằng ĐỐI-SỐ2.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu BTHỨC định giá là Đúng; không thành công
        nếu BTHỨC định giá thành Sai hay đối số được chỉ ra sai.

en: Evaluate conditional expression.
        
        This is a synonym for the "test" builtin, but the last argument must
        be a literal `]', to match the opening `['.
vi: Định giá biểu thức điều kiện.
        
        Lệnh này cùng chức năng lệnh tích hợp "test", nhưng đối số cuối
        cùng phải là ký tự “]” để khớp với “[” ở đầu.

en: Execute a simple command or display information about commands.
        
        Runs COMMAND with ARGS suppressing  shell function lookup, or display
        information about the specified COMMANDs.  Can be used to invoke commands
        on disk when a function with the same name exists.
        
        Options:
          -p    use a default value for PATH that is guaranteed to find all of
                the standard utilities
          -v    print a description of COMMAND similar to the `type' builtin
          -V    print a more verbose description of each COMMAND
        
        Exit Status:
        Returns exit status of COMMAND, or failure if COMMAND is not found.
vi: Thực thi một lệnh đơn giản, hoặc hiển thị thông tin về lệnh.
        
        Chạy LỆNH với các ĐỐI-SỐ mà không thực hiện tra cứu hàm hệ vỏ,
        hoặc hiển thị thông tin về LỆNH. Có thể được dùng để gọi lệnh trên
        đĩa khi đã có hàm cùng tên.
        
        Tùy chọn:
          -p   dùng giá trị mặc định cho ĐƯỜNG_DẪN
               mà chắc chắn sẽ tìm mọi tiện ích chuẩn
          -v   in mô tả về LỆNH mà tương tự như lệnh tích hợp “type”
          -V   in mô tả chi tiết hơn của mỗi LỆNH
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái thoát của LỆNH, hoặc thất bại nếu không tìm
        thấy LỆNH.

en: Execute arguments as a shell command.
        
        Combine ARGs into a single string, use the result as input to the shell,
        and execute the resulting commands.
        
        Exit Status:
        Returns exit status of command or success if command is null.
vi: Dùng các đối số để chạy lệnh hệ vỏ.
    
        Gộp các ĐỐI-SỐ thành một chuỗi đơn, dùng kết quả làm đầu vào cho
        hệ vỏ và chạy lệnh đó.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái thoát của câu lệnh hay thành công nếu lệnh rỗng.

en: Execute commands as long as a test does not succeed.
        
        Expand and execute COMMANDS as long as the final command in the
        `until' COMMANDS has an exit status which is not zero.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi lệnh chừng nào phép thử vẫn không thành công.
    
        Khai triển và thực thi CÁC;CÂU;LỆNH chừng nào lệnh cuối cùng trong “until” LỆNH
        có trạng thái thoát là khác không.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands as long as a test succeeds.
        
        Expand and execute COMMANDS as long as the final command in the
        `while' COMMANDS has an exit status of zero.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi lệnh chừng nào phép thử còn thành công.
    
        Khai triển và thực thi CÁC;CÂU;LỆNH chừng nào lệnh cuối cùng trong “while” LỆNH
        có trạng thái thoát là không.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands based on conditional.
        
        The `if COMMANDS' list is executed.  If its exit status is zero, then the
        `then COMMANDS' list is executed.  Otherwise, each `elif COMMANDS' list is
        executed in turn, and if its exit status is zero, the corresponding
        `then COMMANDS' list is executed and the if command completes.  Otherwise,
        the `else COMMANDS' list is executed, if present.  The exit status of the
        entire construct is the exit status of the last command executed, or zero
        if no condition tested true.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi câu lệnh có điều kiện.
    
        Danh sách “if CÁC;CÂU;LỆNH” được thực thi. Nếu trạng thái thoát là không,
        thì thực thi danh sách “then LỆNH”. Không thì thực thi lần lượt
        mỗi danh sách “elif LỆNH”. và nếu trạng thái thoát là không, thì
        thực thi danh sách “then LỆNH” tương ứng và hoàn tất lệnh
        “if”. Không thì thực thi danh sách “else LỆNH” nếu có. Trạng thái
        thoát của toàn bộ lệnh “if” là trạng thái của lệnh cuối cùng được
        chạy, hoặc không nếu không có điều kiện nào trả về kết quả là
        đúng.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands based on pattern matching.
        
        Selectively execute COMMANDS based upon WORD matching PATTERN.  The
        `|' is used to separate multiple patterns.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi lệnh chọn theo mẫu.
    
        Thực thi LỆNH một cách chọn dựa vào TỪ tương ứng với MẪU. Nhiều
        mẫu cách nhau bằng “|”.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands for each member in a list.
        
        The `for' loop executes a sequence of commands for each member in a
        list of items.  If `in WORDS ...;' is not present, then `in "$@"' is
        assumed.  For each element in WORDS, NAME is set to that element, and
        the COMMANDS are executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi lệnh cho từng phần tử nằm trong danh sách.
    
        Vòng lặp “for” thực thi lệnh cho từng phần tử nằm trong danh sách. Không
        ghi “in TỪ …” thì ngầm định “in "$@"”. Đối với mỗi phần tử trong
        danh sách, đặt giá trị phần tử đó cho biến TÊN rồi thực thi CÁC;CÂU;LỆNH.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands from a file in the current shell.
        
        Read and execute commands from FILENAME in the current shell.  The
        entries in $PATH are used to find the directory containing FILENAME.
        If any ARGUMENTS are supplied, they become the positional parameters
        when FILENAME is executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed in FILENAME; fails if
        FILENAME cannot be read.
vi: Thực thi lệnh từ tập tin trong hệ vỏ hiện tại.
    
        Đọc và thực thi lệnh từ TẬP-TIN trong hệ vỏ đang chạy. $PATH được
        dùng để tìm thư mục chứa tập tin này. Nếu có đối số thì mỗi đối số
        trở thành tham số vị trí khi TẬP-TIN được thực thi.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được thực thi trong
        TẬP-TIN; không thành công nếu không thể đọc TẬP-TIN.

en: Execute conditional command.
        
        Returns a status of 0 or 1 depending on the evaluation of the conditional
        expression EXPRESSION.  Expressions are composed of the same primaries used
        by the `test' builtin, and may be combined using the following operators:
        
          ( EXPRESSION )	Returns the value of EXPRESSION
          ! EXPRESSION		True if EXPRESSION is false; else false
          EXPR1 && EXPR2	True if both EXPR1 and EXPR2 are true; else false
          EXPR1 || EXPR2	True if either EXPR1 or EXPR2 is true; else false
        
        When the `==' and `!=' operators are used, the string to the right of
        the operator is used as a pattern and pattern matching is performed.
        When the `=~' operator is used, the string to the right of the operator
        is matched as a regular expression.
        
        The && and || operators do not evaluate EXPR2 if EXPR1 is sufficient to
        determine the expression's value.
        
        Exit Status:
        0 or 1 depending on value of EXPRESSION.
vi: Thực thi câu lệnh có điều kiện.
    
        Trả về trạng thái 0 hoặc 1 tùy vào phép tính biểu thức điều kiện
        BTHỨC. Biểu thức bao gồm các thành phần dùng trong lệnh tích hợp
        “test” và có thể được tổ hợp bằng các toán tử sau:
        
          ( BTHỨC )		Trả về giá trị của BTHỨC
          ! BTHỨC		Đúng nếu BTHỨC là không đúng. Ngược lại sai
          BTHỨC1 && BTHỨC2	Đúng nếu cả hai biểu thức đều đúng. Ngược lại sai.
          BTHỨC1 || BTHỨC2	Đúng nếu một trong hai biểu thức đúng. Ngược lại sai.
        
        Khi dùng toán từ “==” và “!=”, chuỗi bên phải toán tử được dùng
        làm mẫu, và thực hiện khớp mẫu. Khi dùng toán tử “=~”, chuỗi bên
        phải toán tử được dùng làm biểu thức chính quy.
    
        Toán tử “&&” và “||” không tính BTHỨC2 nếu BTHỨC1 đủ để xác định
        giá trị toàn biểu thức.
    
        Trạng thái thoát:
        0 hay 1 phụ thuộc vào giá trị của BTHỨC.

en: Execute shell builtins.
        
        Execute SHELL-BUILTIN with arguments ARGs without performing command
        lookup.  This is useful when you wish to reimplement a shell builtin
        as a shell function, but need to execute the builtin within the function.
        
        Exit Status:
        Returns the exit status of SHELL-BUILTIN, or false if SHELL-BUILTIN is
        not a shell builtin..
vi: Chạy lệnh tích hợp hệ vỏ.
    
        Chạy SHELL-BUILTIN với ĐỐI-SỐ mà không thực hiện tìm lệnh. Hữu ích
        khi bạn muốn cài đặt lại lệnh hệ vỏ tích hợp dạng hàm hệ vỏ, nhưng
        cần chạy lệnh tích hợp trong hàm đó.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái thoát của SHELL-BUILTIN, hoặc sai nếu
        SHELL-BUILTIN không phải là một lệnh tích hợp hệ vỏ.

en: Exit %d
vi: Thoát %d

en: Exit a login shell.
        
        Exits a login shell with exit status N.  Returns an error if not executed
        in a login shell.
vi: Thoát hệ vỏ đăng nhập.
    
       Thoát khỏi hệ vỏ đăng nhập với trạng thái N. Trả về lỗi nếu không
       phải hệ vỏ đăng nhập.

en: Exit for, while, or until loops.
        
        Exit a FOR, WHILE or UNTIL loop.  If N is specified, break N enclosing
        loops.
        
        Exit Status:
        The exit status is 0 unless N is not greater than or equal to 1.
vi: Thoát khỏi vòng lặp for, while hoặc until.
    
        Thoát khỏi vòng lặp for, while hoặc until. Nếu xác định N thì
        thoát N vòng lặp.
    
        Trạng thái thoát:
        Trạng thái thoát là 0 trừ khi N nhỏ hơn 1.

en: Exit the shell.
        
        Exits the shell with a status of N.  If N is omitted, the exit status
        is that of the last command executed.
vi: Thoát hệ vỏ.
    
        Thoát khỏi hệ vỏ với trạng thái N. Không xác định N thì trạng thái
        thoát là trạng thái của lệnh cuối cùng được chạy.

en: File limit
vi: Giới hạn tập tin

en: Floating point exception
vi: Lỗi dấu chấm động

en: Formats and prints ARGUMENTS under control of the FORMAT.
        
        Options:
          -v var	assign the output to shell variable VAR rather than
        		display it on the standard output
        
        FORMAT is a character string which contains three types of objects: plain
        characters, which are simply copied to standard output; character escape
        sequences, which are converted and copied to the standard output; and
        format specifications, each of which causes printing of the next successive
        argument.
        
        In addition to the standard format specifications described in printf(1),
        printf interprets:
        
          %b	expand backslash escape sequences in the corresponding argument
          %q	quote the argument in a way that can be reused as shell input
          %(fmt)T	output the date-time string resulting from using FMT as a format
        	        string for strftime(3)
        
        The format is re-used as necessary to consume all of the arguments.  If
        there are fewer arguments than the format requires,  extra format
        specifications behave as if a zero value or null string, as appropriate,
        had been supplied.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or a write or assignment
        error occurs.
vi: Định dạng và in ĐỐI-SỐ theo điều khiển của ĐỊNH_DẠNG.
        
        Tùy chọn:
          -v BIẾN	gán kết xuất cho biến hệ vỏ này thay vì
            	hiển thị nó trên đầu ra chuẩn
        
        ĐỊNH_DẠNG là chuỗi ký tự mà chứa ba kiểu đối tượng: ký tự bình
        thường, cái này được chép ra đầu ra chuẩn; dãy ký tự thoát, dùng để
        chuyển đổi sau đó sao chép sang đầu ra chuẩn; và các ký hiệu đặc tả định dạng,
        mỗi đặc tả này tác động lên đối số tương ứng.
        
        Ngoài đặc tả định dạng chuẩn được dùng trong printf(1) và printf(3),
        printf được hiểu những đặc tả sau:
        
          %b	khai triển dãy thoát gạch chéo ngược trong đối số tương ứng
          %q	trích dẫn đối số theo cách dùng lại làm dữ liệu đầu vào hệ vỏ
          %(fmt)T	xuất chuỗi ngày tháng theo định dạng FMT từ strftime(3)
        
        Định dạng được dùng lại để có thể dùng hết đối số. Nếu
        ở đây có ít đối số hơn yêu cầu của định dạng, định dạng thừa đó được
        xử lý theo cách là sẽ có giá trị bằng số không hay chuỗi rỗng,
        được áp dụng.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ phi đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi khi ghi
        hay gán.

en: GNU bash, version %s (%s)
vi: GNU bash, phiên bản %s (%s)

en: GNU bash, version %s-(%s)
vi: GNU bash, phiên bản %s-(%s)

en: GNU long options:
vi: Tùy chọn dài:

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
vi: Trợ giúp chung về cách sử dụng phần mềm GNU : <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: Group commands as a unit.
        
        Run a set of commands in a group.  This is one way to redirect an
        entire set of commands.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Nhóm lệnh làm một đơn vị.
    
        Chạy tập hợp các lệnh trong cùng một nhóm. Đây là một cách để
        chuyển hướng toàn bộ một nhóm lệnh.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: HFT input data pending
vi: Dữ liệu nhập HFT bị hoãn

en: HFT monitor mode granted
vi: Có chế độ màn hình HFT

en: HFT monitor mode retracted
vi: Không có chế độ màn hình HFT

en: HFT sound sequence has completed
vi: Đã hoàn thành chuỗi âm thanh HFT

en: HOME not set
vi: Chưa đặt biến môi trường HOME

en: Hangup
vi: Treo

en: I have no name!
vi: Không có tên!

en: I/O ready
vi: I/O sẵn sàng

en: INFORM:
vi: THBÁO:

en: Illegal instruction
vi: Câu lệnh không được phép

en: Information request
vi: yêu cầu thông tin

en: Interrupt
vi: Ngắt

en: Killed
vi: Bị giết

en: License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
vi: Giấy phép GPLv3+: GNU GPL phiên bản 3 hoặc mới hơn <http://gnu.org/licenses/gpl.html>

en: Mark shell variables as unchangeable.
        
        Mark each NAME as read-only; the values of these NAMEs may not be
        changed by subsequent assignment.  If VALUE is supplied, assign VALUE
        before marking as read-only.
        
        Options:
          -a	refer to indexed array variables
          -A	refer to associative array variables
          -f	refer to shell functions
          -p	display a list of all readonly variables or functions,
        		depending on whether or not the -f option is given
        
        An argument of `--' disables further option processing.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or NAME is invalid.
vi: Đánh dấu biến hệ vỏ là không thể thay đổi.
        
        Đánh dấu TÊN là chỉ đọc; giá trị những TÊN này không được thay
        đổi trong các phép gán sau. Nếu có GIÁ-TRỊ thì gán GIÁ-TRỊ trước
        khi đánh dấu là chỉ đọc.
        
        Tùy chọn:
          -a	tham chiếu đến biến kiểu mảng chỉ số
          -A	tham chiếu đến biến kiểu mảng kết hợp
          -f	tham chiếu đến hàm hệ vỏ
          -p	hiển thị danh sách biến và hàm chỉ đọc, tùy thuộc vào
             		có tùy chọn -f hay không
        
        Đối số “--” ngừng phân tích tùy chọn cho các tham số còn lại.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay TÊN không hợp lệ.

en: Modify or display completion options.
        
        Modify the completion options for each NAME, or, if no NAMEs are supplied,
        the completion currently being executed.  If no OPTIONs are given, print
        the completion options for each NAME or the current completion specification.
        
        Options:
        	-o option	Set completion option OPTION for each NAME
        	-D		Change options for the "default" command completion
        	-E		Change options for the "empty" command completion
        
        Using `+o' instead of `-o' turns off the specified option.
        
        Arguments:
        
        Each NAME refers to a command for which a completion specification must
        have previously been defined using the `complete' builtin.  If no NAMEs
        are supplied, compopt must be called by a function currently generating
        completions, and the options for that currently-executing completion
        generator are modified.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or NAME does not
        have a completion specification defined.
vi: Sửa đổi hoặc hiển thị các tùy chọn tự hoàn thiện.
    
        Sửa đổi các tùy chọn tự hoàn thiện đối với mỗi TÊN, hoặc nếu không đưa
        ra TÊN thì chức năng tự hoàn thiện hiện tại sẽ được thi hành, nếu không
        TÙY_CHỌN được chỉ ra, in ra các tùy chọn tự hoàn thiện cho mỗi TÊN hay
        các đặc tính kỹ thuật hiện có
    
        Tùy chọn:
          -o tùy_chọn	đặt TÙY_CHỌN tự hoàn thiện này đối với mỗi TÊN
          -D		Sửa TÙY_CHỌN về tự hoàn thiện lệnh “default”
          -E		Sửa TÙY_CHỌN về tự hoàn thiện lệnh “empty”
    
        Dùng “+o” thay cho “-o” thì tắt tùy chọn đưa ra.
    
        Đối số:
    
        Mỗi TÊN tham chiếu đến một câu lệnh cho đó một đặc tả tự hoàn thiện
        phải được xác định trước dùng tích hợp “complete”. Nếu không đưa
        ra TÊN để áp dụng, thì “compopt” phải được gọi bởi một hàm đang
        tạo việc tự hoàn thiện, và các tùy chọn về hàm tạo việc tự hoàn thiện đang
        chạy cũng được sửa đổi.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ phi đưa ra tùy chọn sai, hoặc TÊN có một
        đặc tả tự hoàn thiện được xác định.

en: Modify shell resource limits.
        
        Provides control over the resources available to the shell and processes
        it creates, on systems that allow such control.
        
        Options:
          -S	use the `soft' resource limit
          -H	use the `hard' resource limit
          -a	all current limits are reported
          -b	the socket buffer size
          -c	the maximum size of core files created
          -d	the maximum size of a process's data segment
          -e	the maximum scheduling priority (`nice')
          -f	the maximum size of files written by the shell and its children
          -i	the maximum number of pending signals
          -k	the maximum number of kqueues allocated for this process
          -l	the maximum size a process may lock into memory
          -m	the maximum resident set size
          -n	the maximum number of open file descriptors
          -p	the pipe buffer size
          -q	the maximum number of bytes in POSIX message queues
          -r	the maximum real-time scheduling priority
          -s	the maximum stack size
          -t	the maximum amount of cpu time in seconds
          -u	the maximum number of user processes
          -v	the size of virtual memory
          -x	the maximum number of file locks
          -P	the maximum number of pseudoterminals
          -T	the maximum number of threads
        
        Not all options are available on all platforms.
        
        If LIMIT is given, it is the new value of the specified resource; the
        special LIMIT values `soft', `hard', and `unlimited' stand for the
        current soft limit, the current hard limit, and no limit, respectively.
        Otherwise, the current value of the specified resource is printed.  If
        no option is given, then -f is assumed.
        
        Values are in 1024-byte increments, except for -t, which is in seconds,
        -p, which is in increments of 512 bytes, and -u, which is an unscaled
        number of processes.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Sửa đổi giới hạn tài nguyên hệ vỏ.
        
        Điều khiển tài nguyên sẵn có của hệ vỏ và các tiến trình nó tạo ra,
        trên hệ thống hỗ trợ điểu khiển tài nguyên như vậy.
        
        Tùy chọn:
          -S	dùng giới hạn tài nguyên “soft” (mềm)
          -H	dùng giới hạn tài nguyên “hard” (cứng)
          -a	thông báo mọi giới hạn hiện thời
          -b	kích cỡ của vùng đệm socket
          -c	kích cỡ tối đa của tập tin core được tạo
          -d	kích cỡ tối đa của từng đoạn dữ liệu của một tiến trình
          -e	mức ưu tiên lập lịch cao nhất (“nice”)
          -f	kích cỡ tập tin tối đa được ghi bởi hệ vỏ và tiến trình con
          -i	số tín hiệu bị hoãn tối đa
          -k	số lượng kqueues được phân bổ tối đa cho tiến trình này
          -l	kích cỡ tối đa mà tiến trình có thể khóa vào bộ nhớ
          -m	kích cỡ tập nội trú (RSS) tối đa
          -n	số bộ mô tả tập tin tối đa được mở
          -p	kích thước vùng đệm ống dẫn
          -q	số byte tối đa trong hàng đợi thông điệp POSIX
          -r	mức ưu lập lịch thời gian thực cao nhất
          -s	kích thước ngăn xếp tối đa
          -t	lượng thời gian cpu tối đa theo giây
          -u	số tiến trình người dùng tối đa
          -v	kích cỡ của bộ nhớ ảo
          -x	số khóa tập tin tối đa
          -P	số lượng thiết bị cuối ảo tối đa
          -T	số lượng tuyến trình tối đa
        
        Không phải tất cả các tùy-chọn này đều sẵn sàng trên mọi nền tảng.
        
        Nếu có GIỚI_HẠN thì nó là giá trị mới của tài nguyên được ghi. Ba
        giá trị GIỚI_HẠN đặc biệt “soft”, “hard” và “unlimited” tương ứng
        là giới hạn mềm hiện tại, giới hạn cứng hiện tại và không giới
        hạn. Không có thì in giá trị hiện thời của tài nguyên được ghi.
        Ngầm định “-f” nếu không chỉ định tùy chọn.
        
        Giá trị tính theo khối 1024 byte, trừ -t tính theo giây, -p theo
        khối 512 byte và -u theo số tiến trình.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay có lỗi phát sinh.

en: Move job to the foreground.
        
        Place the job identified by JOB_SPEC in the foreground, making it the
        current job.  If JOB_SPEC is not present, the shell's notion of the
        current job is used.
        
        Exit Status:
        Status of command placed in foreground, or failure if an error occurs.
vi: Nâng công việc nền lên trước.
    
        Nâng lên trước công việc được định nghĩa bởi đặc tả công việc ĐTCV
        làm công việc hiện thời. Không có ĐTCV thì dùng công việc hiện
        thời của hệ vỏ.
    
        Trạng thái thoát:
        Trạng thái của câu lệnh được nâng lên trước; hoặc thất bại nếu xảy
        ra lỗi.

en: Move jobs to the background.
        
        Place the jobs identified by each JOB_SPEC in the background, as if they
        had been started with `&'.  If JOB_SPEC is not present, the shell's notion
        of the current job is used.
        
        Exit Status:
        Returns success unless job control is not enabled or an error occurs.
vi: Chuyển công việc xuống chạy nền.
    
        Chuyển công việc định nghĩa theo đặc tả công việc ĐTCV sang chạy
        nền, như thể lệnh được chạy với “&”. Nếu không có ĐTCV, dùng công
        việc hiện thời của hệ vỏ.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu chức năng điều khiển công việc được bật và
        không gặp lỗi.

en: Null command.
        
        No effect; the command does nothing.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Câu lệnh vô giá trị.
        
        Không có tác dụng gì: câu lệnh không làm gì cả.
        
        Trạng thái thoát:
        Lúc nào cũng thành công.

en: OLDPWD not set
vi: Chưa đặt biến môi trường OLDPWD

en: Parse option arguments.
        
        Getopts is used by shell procedures to parse positional parameters
        as options.
        
        OPTSTRING contains the option letters to be recognized; if a letter
        is followed by a colon, the option is expected to have an argument,
        which should be separated from it by white space.
        
        Each time it is invoked, getopts will place the next option in the
        shell variable $name, initializing name if it does not exist, and
        the index of the next argument to be processed into the shell
        variable OPTIND.  OPTIND is initialized to 1 each time the shell or
        a shell script is invoked.  When an option requires an argument,
        getopts places that argument into the shell variable OPTARG.
        
        getopts reports errors in one of two ways.  If the first character
        of OPTSTRING is a colon, getopts uses silent error reporting.  In
        this mode, no error messages are printed.  If an invalid option is
        seen, getopts places the option character found into OPTARG.  If a
        required argument is not found, getopts places a ':' into NAME and
        sets OPTARG to the option character found.  If getopts is not in
        silent mode, and an invalid option is seen, getopts places '?' into
        NAME and unsets OPTARG.  If a required argument is not found, a '?'
        is placed in NAME, OPTARG is unset, and a diagnostic message is
        printed.
        
        If the shell variable OPTERR has the value 0, getopts disables the
        printing of error messages, even if the first character of
        OPTSTRING is not a colon.  OPTERR has the value 1 by default.
        
        Getopts normally parses the positional parameters ($0 - $9), but if
        more arguments are given, they are parsed instead.
        
        Exit Status:
        Returns success if an option is found; fails if the end of options is
        encountered or an error occurs.
vi: Phân tích đối số tùy chọn.
    
        Getopts được hệ vỏ dùng để phân tích tham số thành tùy chọn.
    
        CHUỖI-TÙY-CHỌN chứa những chữ tùy chọn cần nhận ra; một chữ có dấu hai
        chấm theo sau thì tùy chọn cần đối số, cách tùy chọn bằng khoảng
        trắng.
    
        Mỗi lần gọi, getopts sẽ đặt tùy chọn kế tiếp vào biến hệ vỏ $TÊN,
        tạo biến mới nếu tên đó chưa tồn tại, và đặt chỉ số của đối số kế
        tiếp cần xử lý vào biến hệ vỏ OPTIND. OPTIND được khởi động bằng 1
        mỗi lần hệ vỏ hay một văn lệnh hệ vỏ được gọi. Khi tùy chọn cần
        đối số, getopts đặt đối số đó vào biến hệ vỏ OPTARG.
    
        getopts thông báo lỗi bằng một trong hai cách. Nếu ký tự đầu tiên
        của CHUỖI-TÙY-CHỌN là dấu hai chấm, getopts thông báo lỗi im
        lặng. Chế độ này không in ra thông báo nào. Nếu gặp tùy chọn sai
        thì getopts lưu mã ký tự tùy chọn trong biến OPTARG. Không tìm
        thấy đối số cần thiết thì getopts lưu dấu hai chấm trong biến $TÊN
        và đặt lưu mã ký tự tùy chọn trong OPTARG. Nếu getopts không trong
        chế độ im lặng và gặp tùy chọn sai, getopts lưu dấu hỏi “?”  vào
        biến $TÊN và xóa OPTARG. Không tìm thấy tùy chọn cần thiết thì “?”
        được lưu vào $TÊN, OPTARG bị xlá, và in ra một thông điệp chẩn
        đoán.
    
        Nếu biến hệ vỏ OPTERR có giá trị 0, getopts sẽ không in thông báo
        kể cả khi ký tự đầu tiên của CHUỖI-TÙY-CHỌN không phải dấu hai
        chấm. OPTERR có giá trị mặc định là 1.
    
        Getopts bình thường phân tích tham số vị trí ($0 - $9). Tuy nhiên,
        các đối số bổ sung cũng được phân tích.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu tìm thấy một tùy chọn; không thành công nếu
        gặp kết thúc các tùy chọn, hoặc nếu gặp lỗi.

en: Print the name of the current working directory.
        
        Options:
          -L	print the value of $PWD if it names the current working
        		directory
          -P	print the physical directory, without any symbolic links
        
        By default, `pwd' behaves as if `-L' were specified.
        
        Exit Status:
        Returns 0 unless an invalid option is given or the current directory
        cannot be read.
vi: In tên thư mục hiện tại.
        
        Tùy chọn:
          -L  in giá trị của $PWD nếu nó chứa tên của thư mục hiện tại
          -P  in thư mục vật lý, không liên kết mềm
        
        Mặc định “pwd” chạy như có mặt “-L”.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả về 0 trừ khi đưa ra tùy chọn sai hoặc không đọc được thư mục hiện tại.

en: Quit
vi: Thoát

en: Read a line from the standard input and split it into fields.
        
        Reads a single line from the standard input, or from file descriptor FD
        if the -u option is supplied.  The line is split into fields as with word
        splitting, and the first word is assigned to the first NAME, the second
        word to the second NAME, and so on, with any leftover words assigned to
        the last NAME.  Only the characters found in $IFS are recognized as word
        delimiters.
        
        If no NAMEs are supplied, the line read is stored in the REPLY variable.
        
        Options:
          -a array	assign the words read to sequential indices of the array
        		variable ARRAY, starting at zero
          -d delim	continue until the first character of DELIM is read, rather
        		than newline
          -e	use Readline to obtain the line in an interactive shell
          -i text	use TEXT as the initial text for Readline
          -n nchars	return after reading NCHARS characters rather than waiting
        		for a newline, but honor a delimiter if fewer than
        		NCHARS characters are read before the delimiter
          -N nchars	return only after reading exactly NCHARS characters, unless
        		EOF is encountered or read times out, ignoring any
        		delimiter
          -p prompt	output the string PROMPT without a trailing newline before
        		attempting to read
          -r	do not allow backslashes to escape any characters
          -s	do not echo input coming from a terminal
          -t timeout	time out and return failure if a complete line of
        		input is not read within TIMEOUT seconds.  The value of the
        		TMOUT variable is the default timeout.  TIMEOUT may be a
        		fractional number.  If TIMEOUT is 0, read returns
        		immediately, without trying to read any data, returning
        		success only if input is available on the specified
        		file descriptor.  The exit status is greater than 128
        		if the timeout is exceeded
          -u fd	read from file descriptor FD instead of the standard input
        
        Exit Status:
        The return code is zero, unless end-of-file is encountered, read times out
        (in which case it's greater than 128), a variable assignment error occurs,
        or an invalid file descriptor is supplied as the argument to -u.
vi: Đọc một dòng từ đầu vào tiêu chuẩn và tách ra nhiều trường.
        
        Đọc một dòng từ đầu vào tiêu chuẩn, hoặc từ bộ mô tả tập tin FD nếu
        dùng tùy chọn “-u”. Dòng được chia ra nhiều trường, trường đầu
        tiên được gán cho biến TÊN đầu tiên, từ thứ hai cho TÊN thứ hai,
        và cứ như vậy, và từ còn lại nào được gán cho TÊN cuối cùng. Chỉ những ký
        tự trong $IFS được coi là ký tự phân cách.
        
        Không có TÊN thì dòng được đọc sẽ lưu vào biến REPLY.
        
        Tùy chọn:
          -a MẢNG	lưu các trường vào biến mảng chỉ số MẢNG theo thứ tự,
            	bắt đầu từ không.
          -d NGĂN_CÁCH	tiếp tục đến khi đọc ký tự đầu tiên của DELIM thay
        		cho ký tự xuống dòng
          -e 	dùng Readline để lấy dòng trong hệ vỏ tương tác
          -i CHUỖI	dùng CHUỖI làm văn bản đầu tiên cho Readline
          -n nChữ	trả về sau khi đọc đủ số lượng ký tự này thay vì đọc hết dòng
        		nhưng nếu gặp chuỗi phân tách khi ít hơn Nchữ
        		các ký tự được đọc trước chuỗi phân tách
          -N N	trả về chỉ sau khi đọc chính xác số lượng ký tự này,
            	nếu không gặp kết thúc tập tin (EOF) hay quá hạn đọc,
            	cũng bỏ qua dấu tách nào
          -p NHẮC	xuất chuỗi NHẮC mà không có ký tự dòng mới theo sau,
            	trước khi đọc
          -r	không cho phép gạch chéo ngược để thoát ký tự
          -s	không hiện lại dữ liệu nhập đến từ thiết bị cuối
          -t	THỜI_GIAN_CHỜ
            	thời gian chờ tối đa và trả vềi không thành công nếu chưa đọc một
            	dòng dữ liệu nhập hoàn toàn trong số giây này. Giá trị
            	của biến TMOUT là thời hạn mặc định.  Thời hạn này có
            	thể là một phân số. Nếu THỜI_HẠN là 0 thì việc đọc trả
            	lại thành công chỉ nếu dữ liệu nhập sẵn sàng trên bộ
            	mô tả tập tin đưa ra. Trạng thái thoát lớn hơn 128
            	nếu vượt quá thời hạn này.
          -u FD	đọc từ bộ mô tả tập tin FD thay cho đầu vào tiêu chuẩn
        
        Trạng thái thoát:
        Mã trả lại là số không, nếu không gặp kết thúc tập tin, hay chờ quá
        lâu, hoặc đưa ra bộ mô tả tập tin sai làm đối số cho “-u”.

en: Read lines from a file into an array variable.
        
        A synonym for `mapfile'.
vi: Đọc các dòng từ một tập tin vào một biến mảng.
        
        Giống với “mapfile”.

en: Read lines from the standard input into an indexed array variable.
        
        Read lines from the standard input into the indexed array variable ARRAY, or
        from file descriptor FD if the -u option is supplied.  The variable MAPFILE
        is the default ARRAY.
        
        Options:
          -d delim	Use DELIM to terminate lines, instead of newline
          -n count	Copy at most COUNT lines.  If COUNT is 0, all lines are copied
          -O origin	Begin assigning to ARRAY at index ORIGIN.  The default index is 0
          -s count	Discard the first COUNT lines read
          -t	Remove a trailing DELIM from each line read (default newline)
          -u fd	Read lines from file descriptor FD instead of the standard input
          -C callback	Evaluate CALLBACK each time QUANTUM lines are read
          -c quantum	Specify the number of lines read between each call to
        			CALLBACK
        
        Arguments:
          ARRAY	Array variable name to use for file data
        
        If -C is supplied without -c, the default quantum is 5000.  When
        CALLBACK is evaluated, it is supplied the index of the next array
        element to be assigned and the line to be assigned to that element
        as additional arguments.
        
        If not supplied with an explicit origin, mapfile will clear ARRAY before
        assigning to it.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or ARRAY is readonly or
        not an indexed array.
vi: Đọc các dòng từ đầu vào tiêu chuẩn vào một biến mảng chỉ số.
        
        Đọc các dòng từ đầu vào tiêu chuẩn vào biến mảng MẢNG, hoặc từ bộ
        mô tả tập tin FD nếu đưa ra tùy chọn -u. Biến MAPFILE là MẢNG mặc
        định.
        
        Tùy chọn:
          -d ngăn_cách	Dùng NGĂN_CÁCH chấm dứt dòng, thay cho ký tự dòng mới
          -n SỐ	sao chép nhiều nhất SỐ dòng. Nếu là 0 thì sao chép mọi dòng.
          -O GỐC	bắt đầu gán cho MẢNG ở chỉ số GỐC. Chỉ số mặc định là 0.
          -s SỐ	bỏ qua SỐ dòng đầu tiên được đọc.
          -t	gỡ bỏ một ký tự NGĂN_CÁCH theo sau khỏi mỗi dòng được đọc
            	(mặc định là ký tự dòng mới).
          -u FD	đọc các dòng từ bộ mô tả tập tin FD thay vào từ đầu vào tiêu chuẩn.
          -C GỌI_NGƯỢC	định giá GỌI_NGƯỢC mỗi lần đọc LƯỢNG dòng.
          -c LƯỢNG	ghi rõ số các dòng được đọc giữa hai lần GỌI_NGƯỢC.
        
        Đối số:
          MẢNG	tên biến mảng cần dùng cho dữ liệu tập tin.
        
        Nếu đưa ra -C mà không có -c thì lượng mặc định là 5000. Khi ước
        lượng lời GỌI_NGƯỢC thì nó nhận chỉ số của phần tử mảng kế tiếp
        được gán dưới dạng một đối số bổ sung.
        
        Không đưa ra một GỐC rõ ràng thì mapfile (tập tin sơ đồ) sẽ xóa
        sạch MẢNG trước khi gán cho nó.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ phi đưa ra tùy chọn sai và MẢNG không phải
        chỉ đọc hay không là một mảng chỉ số.

en: Record lock
vi: Khóa bản ghi

en: Remember or display program locations.
        
        Determine and remember the full pathname of each command NAME.  If
        no arguments are given, information about remembered commands is displayed.
        
        Options:
          -d	forget the remembered location of each NAME
          -l	display in a format that may be reused as input
          -p pathname	use PATHNAME as the full pathname of NAME
          -r	forget all remembered locations
          -t	print the remembered location of each NAME, preceding
        		each location with the corresponding NAME if multiple
        		NAMEs are given
        Arguments:
          NAME	Each NAME is searched for in $PATH and added to the list
        		of remembered commands.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is not found or an invalid option is given.
vi: Nhớ hoặc hiển thị vị trí chương trình.
        
        Xác định và ghi nhớ tên đường dẫn đầy đủ của mỗi TÊN câu lệnh.
        Nếu không đưa ra đối số, hiển thị thông tin về các câu lệnh được
        ghi nhớ.
        
        Tùy chọn:
          -d	quên vị trí đã nhớ của TÊN
          -l	hiển thị theo định dạng dùng lại làm đầu vào được
          -p	TÊN_ĐƯỜNG_DẪN	dùng TÊN_ĐƯỜNG_DẪN là tên đường dẫn đầy đủ của TÊN
          -r	quên mọi vị trí đã nhớ
          -t	in vị trí đã nhớ của TÊN, in tên trước vị
             		trí nếu TÊN tương ứng với nhiều vị trí
        
        Đối số:
          TÊN	mỗi TÊN được tìm trong $PATH và được thêm vào
            		danh sách các câu lệnh được ghi nhớ.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu tìm được TÊN và không đưa ra tùy chọn sai.

en: Remove directories from stack.
        
        Removes entries from the directory stack.  With no arguments, removes
        the top directory from the stack, and changes to the new top directory.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when removing
        		directories from the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Removes the Nth entry counting from the left of the list
        		shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd +0'
        		removes the first directory, `popd +1' the second.
        
          -N	Removes the Nth entry counting from the right of the list
        		shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd -0'
        		removes the last directory, `popd -1' the next to last.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid argument is supplied or the directory
        change fails.
vi: Gỡ bỏ thư mục khỏi ngăn xếp.
        
        Gỡ bỏ thư mục khỏi ngăn xếp thư mục. Không có đối số thì gỡ bỏ thư
        mục đầu khỏi ngăn xếp và “cd” sang thư mục đầu mới.
        
          -n	Ngăn chuyển đổi bình thường khi gỡ bỏ thư mục
            	khỏi ngăn xếp, để thao tác chỉ ngăn xếp.
        
          +N	Gỡ bỏ thư mục thứ N (đếm từ trái danh sách
            	“dirs”  (bắt đầu từ số không). Ví dụ: “popd +0” bỏ
            	thư mục cuối cùng, “popd +1” bỏ thư mục thứ hai.
        
          -N	Gỡ bỏ thư mục thứ N (đếm từ phải danh sách
            	“dirs” (bắt đầu từ số không). Ví dụ: “popd -0” bỏ
            	thư mục cuối cùng, “popd -1”  bỏ thư mục giáp cuối.
        
        Lệnh tích hợp “dirs” hiển thị ngăn xếp thư mục.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra đối số sai, cũng không sai
        chuyển đổi thư mục.

en: Remove each NAME from the list of defined aliases.
        
        Options:
          -a	remove all alias definitions
        
        Return success unless a NAME is not an existing alias.
vi: Gỡ bỏ TÊN khỏi danh sách các bí danh.
        
        Tùy chọn:
          -a	bỏ tất cả các bí danh.
        
        Trả lại thành công trừ khi TÊN không phải là một bí danh.

en: Remove jobs from current shell.
        
        Removes each JOBSPEC argument from the table of active jobs.  Without
        any JOBSPECs, the shell uses its notion of the current job.
        
        Options:
          -a	remove all jobs if JOBSPEC is not supplied
          -h	mark each JOBSPEC so that SIGHUP is not sent to the job if the
        		shell receives a SIGHUP
          -r	remove only running jobs
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option or JOBSPEC is given.
vi: Bỏ công việc khỏi hệ vỏ đang chạy.
        
        Gỡ bỏ công việc xác định bởi đặc tả công việc ĐTCV ra khỏi bảng các
        công việc hoạt động. Không có ĐTCV thì dùng công việc hiện thời của hệ vỏ.
        
        Tùy chọn:
          -a	bỏ mọi công việc nếu không có ĐTCV
          -h	đánh dấu ĐTCV để không gửi tín hiệu SIGHUP
            	cho công việc khi hệ vỏ nhận được SIGHUP
          -r	chỉ bỏ những công việc đang chạy
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn hay ĐTCV sai.

en: Removes entries from the directory stack.  With no arguments, removes
        the top directory from the stack, and changes to the new top directory.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when removing
        	directories from the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Removes the Nth entry counting from the left of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd +0'
        	removes the first directory, `popd +1' the second.
        
          -N	Removes the Nth entry counting from the right of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd -0'
        	removes the last directory, `popd -1' the next to last.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
vi: Gỡ bỏ thư mục khỏi ngăn xếp thư mục. Không đưa ra đối số thì bỏ thư mục
        đầu khỏi ngăn xếp và chuyển đổi sang thư mục đầu mới.
    
        Tùy chọn:
          -n	ngăn thay đổi thư mục bình thường khi thêm, chỉ thao tác
    		trên ngăn xếp thư mục.
    
        Đối số:
          +N	xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ bên trái “dirs”. bắt
            	đầu từ số không) nằm ở đầu. Ví dụ “popd +0” bỏ thư mục
                    đầu tiên, “popd +1” bỏ thư mục thứ hai.
    
          -N	xoay ngăn xếp để thư mục thứ N (đếm từ bên phải “dirs”. bắt
            	đầu từ số không) nằm ở đầu. Ví dụ “popd -0” bỏ thư mục
                    cuối cùng, “popd -1” bỏ thư mục kế cuối.
    
        Lệnh “dirs” hiển thị ngăn xếp thư mục.

en: Replace the shell with the given command.
        
        Execute COMMAND, replacing this shell with the specified program.
        ARGUMENTS become the arguments to COMMAND.  If COMMAND is not specified,
        any redirections take effect in the current shell.
        
        Options:
          -a name	pass NAME as the zeroth argument to COMMAND
          -c	execute COMMAND with an empty environment
          -l	place a dash in the zeroth argument to COMMAND
        
        If the command cannot be executed, a non-interactive shell exits, unless
        the shell option `execfail' is set.
        
        Exit Status:
        Returns success unless COMMAND is not found or a redirection error occurs.
vi: Thay thế hệ vỏ bằng câu lệnh đưa ra.
        
        Thực thi LỆNH, thay thế hệ vỏ này bằng chương trình được chạy.
        ĐỐI-SỐ trở thành đối số của LỆNH. Không định nghĩa LỆNH thì bất cứ chuyển
        hướng nào sẽ xảy ra trong hệ vỏ đang chạy.
        
        Tùy chọn:
          -a TÊN	truyền TÊN cho LỆNH dạng đối số thứ không
          -c	thực thi LỆNH với một môi trường rỗng
          -l	đặt một dấu gạch vào đối số thứ không của LỆNH
        
        Nếu LỆNH không thể thực thi, hệ vỏ không tương tác sẽ thoát, trừ
        khi đặt tùy chọn hệ vỏ “execfail”.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi không tìm được LỆNH hoặc gặp lỗi chuyển hướng.

en: Report time consumed by pipeline's execution.
        
        Execute PIPELINE and print a summary of the real time, user CPU time,
        and system CPU time spent executing PIPELINE when it terminates.
        
        Options:
          -p	print the timing summary in the portable Posix format
        
        The value of the TIMEFORMAT variable is used as the output format.
        
        Exit Status:
        The return status is the return status of PIPELINE.
vi: Thông báo thời gian sử dụng để thực thi ống dẫn.
    
        Thực thi ỐNG-DẪN và in tóm tắt thời gian thật, thời gian CPU người
        dùng, và thời gian CPU hệ thống được dùng để thực thi ống dẫn đến
        khi chấm dứt.
    
        Tùy chọn:
          -p	in bản tóm tắt thời gian theo định dạng POSIX
    
        Giá trị biến TIMEFORMAT được dùng làm định dạng kết xuất.
    
        Trạng thái thoát:
        Trạng thái trả về là trạng thái trả về của ỐNG-DẪN.

en: Resume for, while, or until loops.
        
        Resumes the next iteration of the enclosing FOR, WHILE or UNTIL loop.
        If N is specified, resumes the Nth enclosing loop.
        
        Exit Status:
        The exit status is 0 unless N is not greater than or equal to 1.
vi: Tiếp tục lại chạy vòng lặp for, while hoặc until.
    
        Tiếp tục lại chạy vòng lặp for, while hoặc until. Nếu xác định N
        thì tiếp tục vòng lặp thứ N.
    
        Trạng thái thoát:
        Trạng thái thoát là 0 trừ khi N nhỏ hơn 1.

en: Resume job in foreground.
        
        Equivalent to the JOB_SPEC argument to the `fg' command.  Resume a
        stopped or background job.  JOB_SPEC can specify either a job name
        or a job number.  Following JOB_SPEC with a `&' places the job in
        the background, as if the job specification had been supplied as an
        argument to `bg'.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the resumed job.
vi: Tiếp tục lại công việc ở trước.
    
        Tương đương với đối số đặc tả công việc ĐTCV trong lệnh “fg”.
        Tiếp tục lại công việc bị dừng chạy hay chạy nền. ĐTCV có thể xác
        định tên công việc hoặc mã số công việc. Đặt “&” sau ĐTCV sẽ chạy
        công việc ở nền, như là đối số đặc tả công việc trong “bg”.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của công việc đã tiếp tục lại.

en: Return a successful result.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Trả lại kết quả thành công.
        
        Trạng thái thoát:
        Lúc nào cũng thành công.

en: Return an unsuccessful result.
        
        Exit Status:
        Always fails.
vi: Trả về kết quả không thành công.
        
        Trạng thái thoát:
        Lúc nào cũng không thành công.

en: Return from a shell function.
        
        Causes a function or sourced script to exit with the return value
        specified by N.  If N is omitted, the return status is that of the
        last command executed within the function or script.
        
        Exit Status:
        Returns N, or failure if the shell is not executing a function or script.
vi: Trở về từ hàm hệ vỏ.
    
        Thoát hàm hệ vỏ hoặc văn lệnh được “source” với mã trả về xác định
        bởi N. Nếu không có N, trạng thái thoát là của lệnh thực hiện cuối
        cùng trong hàm/văn lệnh.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại N, hoặc bị lỗi nếu hệ vỏ không đang chạy một hàm hay văn
        lệnh.

en: Return the context of the current subroutine call.
        
        Without EXPR, returns "$line $filename".  With EXPR, returns
        "$line $subroutine $filename"; this extra information can be used to
        provide a stack trace.
        
        The value of EXPR indicates how many call frames to go back before the
        current one; the top frame is frame 0.
        
        Exit Status:
        Returns 0 unless the shell is not executing a shell function or EXPR
        is invalid.
vi: Trả về ngữ cảnh của lệnh gọi hàm hiện thời.
    
        Không có BTHỨC thì trả lại "$line $filename".  Có BTHỨC thì trả
        lại "$line $subroutine $filename"; thông tin bổ sung này có thể
        được dùng để cung cấp stack trace.
    
        Giá trị của BTHỨC thì ngụ ý bao nhiêu lần gọi cần lùi lại đằng
        trước lệnh gọi hiện tại; khung gọi đầu là khung 0.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại 0 trừ khi hệ vỏ đang chạy hàm hệ vỏ, BTHỨC cũng hợp lệ.

en: Returns the context of the current subroutine call.
        
        Without EXPR, returns
vi: Trả lại ngữ cảnh của cú gọi thủ tục con hiện thời.
    
        Nếu không có BTHỨC thì trả về

en: Running
vi: Đang chạy

en: Segmentation fault
vi: Lỗi phân đoạn

en: Select words from a list and execute commands.
        
        The WORDS are expanded, generating a list of words.  The
        set of expanded words is printed on the standard error, each
        preceded by a number.  If `in WORDS' is not present, `in "$@"'
        is assumed.  The PS3 prompt is then displayed and a line read
        from the standard input.  If the line consists of the number
        corresponding to one of the displayed words, then NAME is set
        to that word.  If the line is empty, WORDS and the prompt are
        redisplayed.  If EOF is read, the command completes.  Any other
        value read causes NAME to be set to null.  The line read is saved
        in the variable REPLY.  COMMANDS are executed after each selection
        until a break command is executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Chọn từ từ một danh sách và thực thi lệnh.
    
        TỪ được triển khai, phát sinh danh sách từ. Tập hợp các từ kết quả được
        in ra đầu ra lỗi chuẩn với một con số ở phía trước. Ngầm định “in
        "$@"” nếu không có “in TỪ”. Dấu nhắc PS3 được hiển thị và một dòng
        được đọc từ đầu vào tiêu chuẩn. Nếu dòng bao gồm số tương ứng với từ
        hiển thị thì đặt từ đó vào biến TÊN. Nếu dòng rỗng thì hiển thị
        lại TỪ và dấu nhắc. Nếu gặp EOF thì kết thúc. Đặt TÊN là rỗng với
        các giá trị khác. Dòng đọc được lưu vào biến REPLY. LỆNH được thực
        thi sau mỗi lần chọn đến khi gặp lệnh “break”.
    
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Set Readline key bindings and variables.
        
        Bind a key sequence to a Readline function or a macro, or set a
        Readline variable.  The non-option argument syntax is equivalent to
        that found in ~/.inputrc, but must be passed as a single argument:
        e.g., bind '"\C-x\C-r": re-read-init-file'.
        
        Options:
          -m  keymap         Use KEYMAP as the keymap for the duration of this
                             command.  Acceptable keymap names are emacs,
                             emacs-standard, emacs-meta, emacs-ctlx, vi, vi-move,
                             vi-command, and vi-insert.
          -l                 List names of functions.
          -P                 List function names and bindings.
          -p                 List functions and bindings in a form that can be
                             reused as input.
          -S                 List key sequences that invoke macros and their values
          -s                 List key sequences that invoke macros and their values
                             in a form that can be reused as input.
          -V                 List variable names and values
          -v                 List variable names and values in a form that can
                             be reused as input.
          -q  function-name  Query about which keys invoke the named function.
          -u  function-name  Unbind all keys which are bound to the named function.
          -r  keyseq         Remove the binding for KEYSEQ.
          -f  filename       Read key bindings from FILENAME.
          -x  keyseq:shell-command	Cause SHELL-COMMAND to be executed when
        				KEYSEQ is entered.
          -X                 List key sequences bound with -x and associated commands
                             in a form that can be reused as input.
        
        Exit Status:
        bind returns 0 unless an unrecognized option is given or an error occurs.
vi: Đặt các tổ hợp phím và biến Readline.
        
        Gắn tổ hợp phím với một chức năng hay vĩ lệnh Readline, hoặc
        đặt biến Readline. Cú pháp đối số không tùy chọn giống như trong
        ~/.inputrc, nhưng phải được chuyển qua dưới dạng đối số đơn. Ví
        dụ: bind “"\C-x\C-r": re-read-init-file”.
        
        Tùy chọn:
          -m SƠ-ĐỒ-PHÍM      dùng sơ_đồ_phím làm sơ đồ phím khi lệnh này
                             chạy. Giá trị hợp lệ là emacs, emacs-standard,
                             emacs-meta, emacs-ctlx, vi, vi-move, vi-command
                             và vi-insert.
          -l                 Liệt kê tên các hàm
          -P                 Liệt kê tên hàm và tổ hợp phím
          -p                 Liệt kê tên hàm và tổ hợp phím theo dạng dùng
                              lại làm đầu vào được
          -S                 Liệt kê chuỗi phím mà gọi vĩ lệnh và các giá-trị
                               của chúng
          -s                 Liệt kê chuỗi phím mà gọi vĩ lệnh và các giá-trị
                               của chúng theo định dạng có thể dùng làm đầu vào
          -V                 Liệt kê các biến và giá trị của chúng
          -v                 Liệt kê các biến và giá trị của chúng
                              theo định dạng có thể tái sử dụng làm đầu vào.
          -q TÊN-HÀM         Hỏi phím nào gọi hàm này
          -u TÊN-HÀM         Gỡ bỏ tất cả phím tắt gắn với hàm này
          -r DÃY-PHÍM        Gỡ bỏ tổ hợp phím này
          -f TẬP-TIN         Đọc tổ hợp phím từ tập tin này
          -x DÃY-PHÍM:LỆNH   Chạy LỆNH khi nhập DÃY-PHÍM
          -X                 Liệt kê dãy phím với tùy-chọn -x và các lệnh kết hợp
                              theo dạng có thể dùng làm đầu vào.
        
        Trạng thái thoát:
        lệnh bind trả về 0 trừ khi đưa ra tùy chọn không nhận ra hay gặp lỗi.

en: Set and unset shell options.
        
        Change the setting of each shell option OPTNAME.  Without any option
        arguments, list all shell options with an indication of whether or not each
        is set.
        
        Options:
          -o	restrict OPTNAMEs to those defined for use with `set -o'
          -p	print each shell option with an indication of its status
          -q	suppress output
          -s	enable (set) each OPTNAME
          -u	disable (unset) each OPTNAME
        
        Exit Status:
        Returns success if OPTNAME is enabled; fails if an invalid option is
        given or OPTNAME is disabled.
vi: Đặt và bỏ các tùy chọn hệ vỏ.
        
        Thay đổi thiết lập của mỗi tùy chọn hệ vỏ TÊN_TÙY_CHỌN.  Không có
        đối số tùy chọn thì liệt kê tất cả các tùy chọn hệ vỏ kèm chỉ dẫn
        tùy chọn được đặt hay không.
        
        Tùy chọn:
          -o	hạn chế TÊN_TÙY_CHỌN những tên được định nghĩa
            	để sử dụng với “set -o”
          -p	in mỗi tùy chọn hệ vỏ kèm trạng thái
          -q	ngăn kết xuất
          -u	tắt TÊN_TÙY_CHỌN
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu TÊN_TÙY_CHỌN được bật; không thành công nếu
        đưa ra tùy chọn sai hay TÊN_TÙY_CHỌN bị tắt.

en: Set export attribute for shell variables.
        
        Marks each NAME for automatic export to the environment of subsequently
        executed commands.  If VALUE is supplied, assign VALUE before exporting.
        
        Options:
          -f	refer to shell functions
          -n	remove the export property from each NAME
          -p	display a list of all exported variables and functions
        
        An argument of `--' disables further option processing.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or NAME is invalid.
vi: Đặt thuộc tính xuất khẩu cho biến hệ vỏ.
    
        Đánh dấu TÊN để tự động xuất vào môi trường của các lệnh được chạy
        sau đó. Có GIÁ-TRỊ thì gán GIÁ-TRỊ trước khi xuất ra.
    
        Tùy chọn:
          -f	tham chiếu đến hàm hệ vỏ
          -n	gỡ bỏ thuộc tính xuất khẩu khỏi TÊN
          -p	hiển thị danh sách các biến và hàm được xuất ra
    
        Đối số “--” ngừng phân tích tùy chọn cho các tham số còn lại.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn hay TÊN sai,

en: Set variable values and attributes.
        
        Declare variables and give them attributes.  If no NAMEs are given,
        display the attributes and values of all variables.
        
        Options:
          -f	restrict action or display to function names and definitions
          -F	restrict display to function names only (plus line number and
        		source file when debugging)
          -g	create global variables when used in a shell function; otherwise
        		ignored
          -p	display the attributes and value of each NAME
        
        Options which set attributes:
          -a	to make NAMEs indexed arrays (if supported)
          -A	to make NAMEs associative arrays (if supported)
          -i	to make NAMEs have the `integer' attribute
          -l	to convert NAMEs to lower case on assignment
          -n	make NAME a reference to the variable named by its value
          -r	to make NAMEs readonly
          -t	to make NAMEs have the `trace' attribute
          -u	to convert NAMEs to upper case on assignment
          -x	to make NAMEs export
        
        Using `+' instead of `-' turns off the given attribute.
        
        Variables with the integer attribute have arithmetic evaluation (see
        the `let' command) performed when the variable is assigned a value.
        
        When used in a function, `declare' makes NAMEs local, as with the `local'
        command.  The `-g' option suppresses this behavior.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or a variable
        assignment error occurs.
vi: Đặt giá trị và thuộc tính biến.
        
        Khai báo biến và gán cho thuộc tính cho nó. Nếu không đưa TÊN thì
        hiển thị thuộc tính và giá trị của mọi biến.
        
        Tùy chọn:
          -f	hạn chế hành động hoặc hiển thị tên hàm và định nghĩa
          -F	hạn chế hiển thị chỉ tên hàm mà thôi
            	(và số thứ tự dòng và tập tin nguồn khi gỡ lỗi)
          -g	tạo biến toàn cục khi sử dụng trong hàm hệ vỏ; nếu không
            	thì bị bỏ qua
          -p	hiển thị thuộc tính và giá trị của mỗi TÊN
        
        Tùy chọn dùng để đặt thuộc tính:
          -a	tạo mảng chỉ số tên TÊN (nếu hỗ trợ)
          -A	tạo mảng kết hợp tên TÊN (nếu hỗ trợ)
          -i	đặt thuộc tính “integer” (số nguyên) cho TÊN
          -l	chuyển đổi TÊN sang chữ thường khi gán
          -n	làm một TÊN tham chiếu đến biến có tên là giá trị của nó
          -r	làm cho TÊN chỉ đọc
          -t	đặt thuộc tính “trace” cho TÊN
          -u	chuyển đổi TÊN sang chữ hoa khi gán
          -x	xuất khẩu TÊN
        
        Dùng “+” thay cho “-” để tắt thuộc tính đưa ra.
        
        Biến có thuộc tính số nguyên thì định giá theo số học (xem lệnh
        “let”  khi biến được gán.
        
        Khi dùng trong hàm, “declare” đặt TÊN là cục bộ, như khi dùng lệnh
        “local” (cục bộ). Tùy chọn -g ngăn hành vi này.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi đưa ra tùy chọn sai hoặc gặp lỗi khi gán biến.

en: Shell commands matching keyword ` | Shell commands matching keywords `
vi[0]: Câu lệnh hệ vỏ tương ứng với từ khóa “

en: Shell options:
vi: Tùy chọn:

en: Shift positional parameters.
        
        Rename the positional parameters $N+1,$N+2 ... to $1,$2 ...  If N is
        not given, it is assumed to be 1.
        
        Exit Status:
        Returns success unless N is negative or greater than $#.
vi: Dịch vị trí đối số.
    
        Thay đổi tên của đối số vị trí $N+1,$N+2 … thành $1,$2 …
        N là 1 nếu không chỉ định.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi N âm hay lớn hơn $#.

en: Signal %d
vi: Tín hiệu %d

en: Specify how arguments are to be completed by Readline.
        
        For each NAME, specify how arguments are to be completed.  If no options
        are supplied, existing completion specifications are printed in a way that
        allows them to be reused as input.
        
        Options:
          -p	print existing completion specifications in a reusable format
          -r	remove a completion specification for each NAME, or, if no
        		NAMEs are supplied, all completion specifications
          -D	apply the completions and actions as the default for commands
        		without any specific completion defined
          -E	apply the completions and actions to "empty" commands --
        		completion attempted on a blank line
        
        When completion is attempted, the actions are applied in the order the
        uppercase-letter options are listed above.  The -D option takes
        precedence over -E.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Chỉ định cách tự hoàn thiện đối số bằng Readline.
        
        Đối với mỗi TÊN, ghi rõ các đối số sẽ được tự hoàn thiện như thế nào.
        Không đưa ra tùy chọn thì in ra các đặc tả tự hoàn thiện bằng một cách
        cho phép dùng lại đặc tả làm dữ liệu nhập vào.
        
        Tùy chọn:
          -p	in đặc tả tự hoàn thiện đã tồn tại theo định dạng dùng lại được
          -r	gỡ bỏ đặc tả tự hoàn thiện cho mỗi TÊN,
            	hoặc nếu có TÊN thì gỡ bỏ tất cả các đặc tả tự hoàn thiện
          -D	áp dụng các sự hoàn thành và hành động làm mặc định
            	cho câu lệnh mà không xác định sự hoàn thành riêng
          -E	áp dụng các sự hoàn thành và hành động cho câu lệnh “trống”
            	(empty) -- thử hoàn thành trên dòng trắng
        
        Khi chức năng tự hoàn thiện được thử, những hành động được làm theo thứ
        tự của những tùy chọn chữ HOA bên trên. Tùy chọn -D có quyền ưu tiên
        hơn -E.    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Stopped
vi: Bị dừng

en: Stopped (signal)
vi: Bị dừng (tín hiệu)

en: Stopped (tty input)
vi: Bị dừng (tty nhập)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị dừng (tty xuất)

en: Stopped(%s)
vi: Bị dừng(%s)

en: Suspend shell execution.
        
        Suspend the execution of this shell until it receives a SIGCONT signal.
        Unless forced, login shells cannot be suspended.
        
        Options:
          -f	force the suspend, even if the shell is a login shell
        
        Exit Status:
        Returns success unless job control is not enabled or an error occurs.
vi: Ngưng chạy hệ vỏ.
    
        Ngưng chạy hệ vỏ này đến khi nhận tín hiệu SIGCONT. Nếu không ép
        buộc thì không thể ngưng chạy hệ vỏ đăng nhập.
    
        Tùy chọn:
        	-f	buộc ngưng, thậm chí với hệ vỏ đăng nhập
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ khi chức năng điều khiển công việc không
        được bật hoặc gặp lỗi.

en: TIMEFORMAT: `%c': invalid format character
vi: ĐỊNH DẠNG THỜI GIAN: “%c”: ký tự định dạng không hợp lệ

en: Terminated
vi: Bị chấm dứt

en: The mail in %s has been read
vi: Đã đọc thư trong %s

en: There are running jobs.
vi: Có công việc đang chạy.

en: There are stopped jobs.
vi: Có công việc bị dừng.

en: There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: Ở đây KHÔNG BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: These shell commands are defined internally.  Type `help' to see this list.
    Type `help name' to find out more about the function `name'.
    Use `info bash' to find out more about the shell in general.
    Use `man -k' or `info' to find out more about commands not in this list.
    
    A star (*) next to a name means that the command is disabled.
vi: Những câu lệnh này được định nghĩa nội bộ. Gõ lệnh “help” để xem danh sách này.
    Gõ “help TÊN” để biết chi tiết về hàm “TÊN”.
    Dùng “info bash” để tìm thông tin chung về hệ vỏ nói chung.
    Dùng “man -k” hoặc “info” để tìm thông tin về lệnh ngoài danh sách này.
    
    Dấu sao (*) bên cạnh tên nghĩa là lệnh bị tắt.

en: This is free software; you are free to change and redistribute it.
vi: Đây là phần mềm tự do; bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.

en: Trap signals and other events.
        
        Defines and activates handlers to be run when the shell receives signals
        or other conditions.
        
        ARG is a command to be read and executed when the shell receives the
        signal(s) SIGNAL_SPEC.  If ARG is absent (and a single SIGNAL_SPEC
        is supplied) or `-', each specified signal is reset to its original
        value.  If ARG is the null string each SIGNAL_SPEC is ignored by the
        shell and by the commands it invokes.
        
        If a SIGNAL_SPEC is EXIT (0) ARG is executed on exit from the shell.  If
        a SIGNAL_SPEC is DEBUG, ARG is executed before every simple command.  If
        a SIGNAL_SPEC is RETURN, ARG is executed each time a shell function or a
        script run by the . or source builtins finishes executing.  A SIGNAL_SPEC
        of ERR means to execute ARG each time a command's failure would cause the
        shell to exit when the -e option is enabled.
        
        If no arguments are supplied, trap prints the list of commands associated
        with each signal.
        
        Options:
          -l	print a list of signal names and their corresponding numbers
          -p	display the trap commands associated with each SIGNAL_SPEC
        
        Each SIGNAL_SPEC is either a signal name in <signal.h> or a signal number.
        Signal names are case insensitive and the SIG prefix is optional.  A
        signal may be sent to the shell with "kill -signal $$".
        
        Exit Status:
        Returns success unless a SIGSPEC is invalid or an invalid option is given.
vi: Bẫy tín hiệu và sự kiện khác.
    
        Định nghĩa và kích hoạt các bộ xử lý khi hệ vỏ nhận được tín hiệu
        hay các điều kiện khác.
    
        ĐỐI-SỐ là một lệnh cần đọc và thực thi khi hệ vỏ nhận được tín
        hiệu theo đặc tả tín hiệu ĐTTH. Nếu không có ĐỐI-SỐ (và chỉ cung
        cấp một ĐTTH), hoặc cung cấp “-”. mỗi tín hiệu được xác định thì
        được đặt lại về giá trị gốc. Nếu ĐỐI-SỐ là chuỗi rỗng thì mỗi ĐTTH
        bị hệ vỏ và những lệnh bên trong bỏ qua.
    
        Nếu ĐTTH là EXIT (0) thì ĐỐI-SỐ được thực thi khi thoát
        khỏi hệ vỏ. Nếu là DEBUG, ĐỐI-SỐ được thực thi trước mỗi lệnh đơn
        giản. Nếu là RETURN, ĐỐI-SỐ được thực thi mỗi khi hàm hệ vỏ hay
        một văn lệnh, được chạy bởi lệnh “.” hoặc “source”. kết thúc thực
        thi. ĐTTH ERR nghĩa là thực thi ĐỐI-SỐ mỗi khi lệnh gặp
        lỗi dẫn đến thoát hệ vỏ khi bật tùy chọn -e.
        
        Nếu không có đối số, “trap” sẽ in danh sách của các lệnh gắn với
        các tín hiệu.
        
        Tùy chọn:
          -l	in danh sách tên tín hiệu và mã số tương ứng
          -p	hiển thị lệnh bắt tương ứng với mỗi ĐTTH
    
        Mỗi ĐTTH hoặc là tên tín hiệu trong <signal.h>, hoặc mã
        số tín hiệu. Tên tín hiệu không phân biệt chữ hoa/thường, và không
        bắt buộc phải dùng tiền tố SIG. Có thể gửi tín hiệu cho hệ vỏ bằng
        "kill -signal $$".
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công trừ phi đưa ra ĐTTH sai hay tùy chọn
        sai.

en: Type `%s -c "help set"' for more information about shell options.
vi: Gõ “%s -c "help set"” để xem thông tin về các tùy chọn hệ vỏ.

en: Type `%s -c help' for more information about shell builtin commands.
vi: Gõ “%s -c help” để xem thông tin về các lệnh hệ vỏ tích hợp.

en: Unknown Signal #
vi: Tín hiệu lạ #

en: Unknown Signal #%d
vi: Tín hiệu lạ #%d

en: Unknown error
vi: Lỗi không rõ

en: Unknown status
vi: Không rõ trạng thái

en: Unset values and attributes of shell variables and functions.
        
        For each NAME, remove the corresponding variable or function.
        
        Options:
          -f	treat each NAME as a shell function
          -v	treat each NAME as a shell variable
          -n	treat each NAME as a name reference and unset the variable itself
        		rather than the variable it references
        
        Without options, unset first tries to unset a variable, and if that fails,
        tries to unset a function.
        
        Some variables cannot be unset; also see `readonly'.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or a NAME is read-only.
vi: Xóa giá trị và thuộc tính của biến hệ vỏ và các hàm.
        
        Đối với mỗi TÊN, gỡ bỏ biến hay hàm tương ứng.
        
        Tùy chọn:
          -f	coi mỗi TÊN là hàm hệ vỏ
          -v	coi mỗi TÊN là biến hệ vỏ
          -n	coi TÊN như là tên tham chiếu và bỏ đặt biến đó thay vì
             biến mà nó tham chiếu đến
        
        Không có tùy chọn thì sẽ thử xóa biến, và nếu không thành công,
        sau đó thử xóa hàm.
        
        Một số biến không thể gỡ bỏ; nên xem “readonly”.
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay TÊN chỉ-đọc.

en: Urgent IO condition
vi: Điều kiện IO gấp

en: Usage:	%s [GNU long option] [option] ...
    	%s [GNU long option] [option] script-file ...
vi: Cách dùng:	%s [tùy chọn GNU dài] [tùy chọn] …
    		%s [tùy chọn GNU dài] [tùy chọn] tập-tin-văn-lệnh …

en: Use "%s" to leave the shell.
vi: Dùng "%s" để rời hệ vỏ.

en: Use the `bashbug' command to report bugs.
vi: Dùng lệnh “bashbug” để thông báo lỗi.
    Báo cáo các lỗi dịch cho: <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en: User signal 1
vi: Tín hiệu người dùng 1

en: User signal 2
vi: Tín hiệu người dùng 2

en: Wait for job completion and return exit status.
        
        Waits for each process identified by an ID, which may be a process ID or a
        job specification, and reports its termination status.  If ID is not
        given, waits for all currently active child processes, and the return
        status is zero.  If ID is a a job specification, waits for all processes
        in that job's pipeline.
        
        If the -n option is supplied, waits for the next job to terminate and
        returns its exit status.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last ID; fails if ID is invalid or an invalid
        option is given.
vi: Chờ công việc chạy xong và trả về trạng thái thoát.
    
        Đợi tiến trình xác định bởi ID, có thể là mã số tiến trình hay đặc
        tả công việc, sau đó trả về trạng thái kết thúc của nó. Không có
        ID thì đợi tất cả các tiến trình con đang chạy và trạng thái trả
        về là không. Nếu ID là đặc tả công việc thì đợi tất cả các tiến
        trình vẫn nằm trong ống dẫn của công việc đó.
        
        Nếu tùy-chọn -n được áp dùng thì đợi cho đến khi công việc kế chấm dứt và
        trả về trạng thái thoát của nó.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả về trạng thái của ID cuối; không thành công nếu ID sai hoặc đưa
        ra tùy chọn sai.

en: Wait for process completion and return exit status.
        
        Waits for each process specified by a PID and reports its termination status.
        If PID is not given, waits for all currently active child processes,
        and the return status is zero.  PID must be a process ID.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last PID; fails if PID is invalid or an invalid
        option is given.
vi: Đợi tiến trình chạy xong và trả về trạng thái thoát.
    
        Đợi từng tiến trình đã chỉ ra theo PID và báo cáo trạng thái kết thúc
        của nó. Nếu không chỉ ra PID thì đợi tất cả các tiến trình con đang
        chạy, và mã về là không. PID phải là mã số tiến trình.
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại trạng thái của PID; không thành công nếu PID sai, hoặc nếu
        đưa ra tùy chọn sai.

en: Window changed
vi: Cửa sổ bị thay đổi

en: Write arguments to the standard output.
        
        Display the ARGs on the standard output followed by a newline.
        
        Options:
          -n	do not append a newline
        
        Exit Status:
        Returns success unless a write error occurs.
vi: Ghi đối số vào đầu ra chuẩn.
    
        Hiển thị ĐỐI-SỐ trên đầu ra chuẩn, kèm ký tự xuống hàng ở cuối.
    
        Tùy chọn:
          -n	đừng thêm ký tự xuống hàng
    
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không gặp lỗi ghi.

en: Write arguments to the standard output.
        
        Display the ARGs, separated by a single space character and followed by a
        newline, on the standard output.
        
        Options:
          -n	do not append a newline
          -e	enable interpretation of the following backslash escapes
          -E	explicitly suppress interpretation of backslash escapes
        
        `echo' interprets the following backslash-escaped characters:
          \a	alert (bell)
          \b	backspace
          \c	suppress further output
          \e	escape character
          \E	escape character
          \f	form feed
          \n	new line
          \r	carriage return
          \t	horizontal tab
          \v	vertical tab
          \\	backslash
          \0nnn	the character whose ASCII code is NNN (octal).  NNN can be
        		0 to 3 octal digits
          \xHH	the eight-bit character whose value is HH (hexadecimal).  HH
        		can be one or two hex digits
        
        Exit Status:
        Returns success unless a write error occurs.
vi: Ghi đối số vào đầu ra tiêu chuẩn.
       
        Hiển thị các ĐỐI-SỐ, ngăn cách bằng dấu cách đơn và kèm ký tự dòng mới
        ra đầu ra tiêu chuẩn .
       
        Tùy chọn:
          -n	đừng thêm ký tự dòng mới
          -e	bật diễn dịch ký tự thoát theo sau ký tự “\”
          -E	chặn diễn dịch ký tự thoát
        
        “echo” hiểu những ký tự thoát sau:
          \a	tiếng chuông
          \b	xóa lùi
          \c	chặn kết xuất tiếp
          \e	ký tự thoát
          \E	ký tự thoát
          \f	tải giấy
          \n	dòng mới
          \r	xuống dòng
          \t	tab đứng
          \v	tab ngang
          \\	gạch ngược
          \0nnn	ký tự có mã ASCII NNN (1-3 chữ số bát phân)
          \xHH	ký tự 8-bit có giá trị HH (1-2 chữ số thập lục phân)
        
        Trạng thái thoát:
        Trả lại thành công nếu không gặp lỗi khi ghi.

en: You have mail in $_
vi: Bạn có thư trong $_

en: You have new mail in $_
vi: Bạn có thư mới trong $_

en: [ arg... ]
vi: [ Đ.SỐ … ]

en: [[ expression ]]
vi: [[ BTHỨC ]]

en: `%c': bad command
vi: “%c”: câu lệnh sai

en: `%c': invalid format character
vi: “%c”: ký tự định dạng không hợp lệ

en: `%c': invalid symbolic mode character
vi: “%c”: ký tự chế độ ký hiệu không hợp lệ

en: `%c': invalid symbolic mode operator
vi: “%c”: toán tử chế độ ký hiệu không hợp lệ

en: `%c': invalid time format specification
vi: “%c”: đặc tả định dạng thời gian không đúng

en: `%s': cannot unbind
vi: “%s”: không thể tháo

en: `%s': invalid alias name
vi: “%s”: tên bí danh không hợp lệ

en: `%s': invalid keymap name
vi: “%s”: tên sơ đồ phím không hợp lệ

en: `%s': is a special builtin
vi: “%s”: là lệnh tích hợp đặc biệt

en: `%s': missing format character
vi: “%s”: thiếu ký tự định dạng

en: `%s': not a pid or valid job spec
vi: “%s”: không phải một pid hoặc đặc tả công việc hợp lệ

en: `%s': not a valid identifier
vi: “%s”: không phải là định danh hợp lệ

en: `%s': unknown function name
vi: “%s”: không hiểu tên hàm

en: `)' expected
vi: cần “)”

en: `)' expected, found %s
vi: cần “)” nhưng lại nhận được %s

en: `:' expected for conditional expression
vi: cần “:” cho biểu thức điều kiện

en: add_process: pid %5ld (%s) marked as still alive
vi: add_process: pid %5ld (%s) được đánh dấu vẫn hoạt động

en: add_process: process %5ld (%s) in the_pipeline
vi: add_process: tiến trình %5ld (%s) trong the_pipeline

en: alias [-p] [name[=value] ... ]
vi: alias [-p] [TÊN[=GIÁ-TRỊ] … ]

en: all_local_variables: no function context at current scope
vi: all_local_variables: không có ngữ cảnh hàm ở phạm vi hiện thời

en: argument
vi: đối số

en: argument expected
vi: cần đối số

en: array variable support required
vi: cần hỗ trợ biến mảng

en: attempted assignment to non-variable
vi: thử gán cho thứ không phải biến

en: bad array subscript
vi: sai chỉ số mảng

en: bad command type
vi: kiểu lệnh sai

en: bad connector
vi: bộ kết nối sai

en: bad jump
vi: nhảy sai

en: bad substitution: no closing "`" in %s
vi: sai thay thế: không có "“" đóng trong %s

en: bad substitution: no closing `%s' in %s
vi: sai chỉ số phụ: không có đóng “%s” trong %s

en: bash home page: <http://www.gnu.org/software/bash>
vi: Trang chủ bash: <http://www.gnu.org/software/bash/>

en: bash_execute_unix_command: cannot find keymap for command
vi: bash_execute_unix_command: không tìm thấy ánh xạ phím (keymap) cho câu lệnh

en: bg [job_spec ...]
vi: bg [ĐTCV …]

en: bind [-lpsvPSVX] [-m keymap] [-f filename] [-q name] [-u name] [-r keyseq] [-x keyseq:shell-command] [keyseq:readline-function or readline-command]
vi: bind [-lpvsPVSX] [-m SƠ-ĐỒ-PHÍM] [-f TẬP-TIN] [-q TÊN] [-u TÊN] [-r DÃY-PHÍM] [-x DÃY-PHÍM:LỆNH] [DÃY-PHÍM:HÀM-READLINE hay LỆNH-READLINE]

en: brace expansion: cannot allocate memory for %s
vi: khai triển ngoặc ôm: không thể phân bổ bộ nhớ cho %s

en: brace expansion: failed to allocate memory for %d elements
vi: khai triển ngoặc ôm: gặp lỗi khi phân bổ bộ nhớ cho “%d” phần tử

en: brace expansion: failed to allocate memory for `%s'
vi: khai triển ngoặc ôm: gặp lỗi khi phân bổ bộ nhớ cho “%s”

en: bug: bad expassign token
vi: lỗi: “token expassign” sai

en: builtin [shell-builtin [arg ...]]
vi: builtin [SHELL-BUILTIN [ĐỐI-SỐ …]]

en: caller [expr]
vi: caller [BTHỨC]

en: can only `return' from a function or sourced script
vi: chỉ có thể “return” từ một hàm hoặc văn lệnh được “source”

en: can only be used in a function
vi: chỉ có thể dùng trong một hàm

en: cannot allocate new file descriptor for bash input from fd %d
vi: không thể cấp phát bộ mô tả tập tin mới cho dữ liệu nhập bash từ fd %d

en: cannot create temp file for here-document: %s
vi: không thể tạo tập tin tạm thời cho tài liệu này: %s

en: cannot duplicate fd %d to fd %d
vi: không thể nhân đôi fd %d thành fd %d

en: cannot duplicate named pipe %s as fd %d
vi: không thể nhân đôi ống dẫn đặt tên %s thành fd %d

en: cannot find %s in shared object %s: %s
vi: không tìm thấy %s trong đối tượng dùng chung %s: %s

en: cannot make child for command substitution
vi: không thể tạo tiến trình con để thay thế lệnh

en: cannot make child for process substitution
vi: không thể tạo tiến trình con để thay thế tiến trình

en: cannot make pipe for command substitution
vi: không thể tạo ống dẫn để thay thế lệnh

en: cannot make pipe for process substitution
vi: không thể tạo ống dẫn để thay thế tiến trình

en: cannot open named pipe %s for reading
vi: không thể mở ống dẫn đặt tên %s để đọc

en: cannot open named pipe %s for writing
vi: không thể mở ống dẫn có tên %s để ghi

en: cannot open shared object %s: %s
vi: không thể mở đối tượng dùng chung %s: %s

en: cannot redirect standard input from /dev/null: %s
vi: không thể chuyển hướng đầu vào chuẩn từ /dev/null: %s

en: cannot reset nodelay mode for fd %d
vi: không thể đặt lại chế độ “nodelay” cho fd %d

en: cannot set and unset shell options simultaneously
vi: không thể đồng thời đặt và hủy đặt các tùy chọn hệ vỏ

en: cannot set gid to %d: effective gid %d
vi: không thể đặt gid thành %d: gid chịu tác động %d

en: cannot set terminal process group (%d)
vi: không thể đặt nhóm tiến trình cuối cùng (%d)

en: cannot set uid to %d: effective uid %d
vi: không thể đặt uid thành %d: uid chịu tác động %d

en: cannot simultaneously unset a function and a variable
vi: không thể hủy đặt đồng thời một hàm VÀ một biến

en: cannot suspend
vi: không thể ngưng

en: cannot suspend a login shell
vi: không thể ngưng hệ vỏ đăng nhập

en: cannot use `-f' to make functions
vi: không thể dùng “-f” để tạo hàm

en: cannot use more than one of -anrw
vi: chỉ có thể dùng một của những tùy chọn -anrw

en: case WORD in [PATTERN [| PATTERN]...) COMMANDS ;;]... esac
vi: case TỪ in [MẪU [| MẪU]…) CÁC;CÂU;LỆNH;;]… esac

en: cd [-L|[-P [-e]] [-@]] [dir]
vi: cd [-L|[-P [-e]]] [-@]] [THƯ-MỤC]

en: child setpgid (%ld to %ld)
vi: setpgid tiến trình con (%ld thành %ld)

en: command [-pVv] command [arg ...]
vi: command [-pVv] LỆNH [Đ.SỐ …]

en: command_substitute: cannot duplicate pipe as fd 1
vi: command_substitute: không thể nhân đôi ống dẫn thành fd 1

en: compgen [-abcdefgjksuv] [-o option] [-A action] [-G globpat] [-W wordlist]  [-F function] [-C command] [-X filterpat] [-P prefix] [-S suffix] [word]
vi: compgen [-abcdefgjksuv] [-o TÙY-CHỌN] [-A HÀNH-ĐỘNG] [-G MẪU-GLOB] [-W DANH-SÁCH-TỪ] [-F HÀM] [-C LỆNH] [-X MẪU-LỌC] [-P TIỀN-TỐ] [-S HẬU-TỐ] [TỪ]

en: complete [-abcdefgjksuv] [-pr] [-DE] [-o option] [-A action] [-G globpat] [-W wordlist]  [-F function] [-C command] [-X filterpat] [-P prefix] [-S suffix] [name ...]
vi: complete [-abcdefgjksuv] [-pr] [-DE] [-o TÙY-CHỌN] [-A HÀNH-ĐỘNG] [-G MẪU-GLOB] [-W DANH-SÁCH-TỪ]  [-F HÀM] [-C LỆNH] [-X MẪU-LỌC] [-P TIỀN-TỐ] [-S HẬU-TỐ] [TÊN …]

en: completion: function `%s' not found
vi: tự hoàn thiện: không tìm thấy hàm “%s”

en: compopt [-o|+o option] [-DE] [name ...]
vi: compopt [-o|+o TÙY-CHỌN] [-DE] [TÊN …]

en: conditional binary operator expected
vi: cần toán tử hai ngôi điều kiện

en: coproc [NAME] command [redirections]
vi: coproc [TÊN] LỆNH [CHUYỂN-HƯỚNG]

en: could not find /tmp, please create!
vi: không tìm thấy /tmp, hãy tạo mới!

en: cprintf: `%c': invalid format character
vi: cprintf: “%c”: ký tự định dạng không hợp lệ

en: current
vi: hiện tại

en: declare [-aAfFgilnrtux] [-p] [name[=value] ...]
vi: declare [-aAfFgilnrtux] [-p] [TÊN[=GIÁ-TRỊ] …]

en: deleting stopped job %d with process group %ld
vi: đang xóa công việc bị dừng chạy %d với nhóm tiến trình %ld

en: describe_pid: %ld: no such pid
vi: describe_pid: %ld: không có pid như vậy

en: directory stack empty
vi: ngăn xếp thư mục trống

en: directory stack index
vi: chỉ số ngăn xếp thư mục

en: division by 0
vi: chia cho không

en: dynamic loading not available
vi: không có chức năng nạp động

en: echo [-n] [arg ...]
vi: echo [-n] [Đ.SỐ …]

en: echo [-neE] [arg ...]
vi: echo [-neE] [Đ.SỐ …]

en: empty array variable name
vi: tên biến mảng vẫn trống

en: enable [-a] [-dnps] [-f filename] [name ...]
vi: enable [-a] [-dnps] [-f TẬP-TIN] [TÊN …]

en: error getting terminal attributes: %s
vi: lỗi lấy các thuộc tính thiết bị cuối: %s

en: error importing function definition for `%s'
vi: gặp lỗi khi nhập vào định nghĩa hàm cho “%s”

en: error setting terminal attributes: %s
vi: lỗi đặt các thuộc tính thiết bị cuối: %s

en: eval [arg ...]
vi: eval [Đ.SỐ …]

en: eval: maximum eval nesting level exceeded (%d)
vi: eval: vượt quá mức độ eval lồng nhau tối đa (%d)

en: exec [-cl] [-a name] [command [arguments ...]] [redirection ...]
vi: exec [-cl] [-a TÊN] [LỆNH [ĐỐI-SỐ …]] [CHUYỂN-HƯỚNG …]

en: expected `)'
vi: cần “)”

en: exponent less than 0
vi: số mũ nhỏ hơn 0

en: export [-fn] [name[=value] ...] or export -p
vi: export [-fn] [TÊN[=GIÁ-TRỊ] …] hoặc export -p

en: expression expected
vi: cần biểu thức

en: expression recursion level exceeded
vi: vượt quá ngưỡng đệ quy của biểu thức

en: fc [-e ename] [-lnr] [first] [last] or fc -s [pat=rep] [command]
vi: fc [-e ENAME] [-lnr] [ĐẦU] [CUỐI] hoặc fc -s [MẪU=LẶP_LẠI] [LỆNH]

en: fg [job_spec]
vi: fg [ĐTCV]

en: file descriptor out of range
vi: bộ mô tả tập tin ở ngoại phạm vi

en: filename argument required
vi: cần đối số tên tập tin

en: for (( exp1; exp2; exp3 )); do COMMANDS; done
vi: for (( BTHỨC1; BTHỨC2; BTHỨC3 )); do CÁC;CÂU;LỆNH; done

en: for NAME [in WORDS ... ] ; do COMMANDS; done
vi: for TÊN [in TỪ… ;] do CÁC;CÂU;LỆNH; done

en: forked pid %d appears in running job %d
vi: pid được tánh nhánh %d có vẻ đang chạy trong công việc %d

en: format parsing problem: %s
vi: vấn đề phân tích cú pháp định dạng: %s

en: free: called with already freed block argument
vi: free: đã được gọi với đối số khối đã được giải phóng

en: free: called with unallocated block argument
vi: free: đã được gọi với đối số khối chưa cấp phát

en: free: start and end chunk sizes differ
vi: free: kích cỡ đoạn đầu và cuối không trùng

en: free: underflow detected; mh_nbytes out of range
vi: free: phát hiện sự tràn ngược; mh_nbytes ở ngoại phạm vi

en: function name { COMMANDS ; } or name () { COMMANDS ; }
vi: function TÊN { CÁC;CÂU;LỆNH; } or TÊN () { CÁC;CÂU;LỆNH; }

en: future versions of the shell will force evaluation as an arithmetic substitution
vi: phiên bản hệ vỏ mới sẽ ép buộc ước lượng dưới dạng một hàm thay thế số học

en: getcwd: cannot access parent directories
vi: getcwd: không thể truy cập thư mục cấp trên

en: getopts optstring name [arg]
vi: getopts CHUỖI-TÙY-CHỌN TÊN [Đ.SỐ]

en: hash [-lr] [-p pathname] [-dt] [name ...]
vi: hash [-lr] [-p ĐƯỜNG-DẪN] [-dt] [TÊN …]

en: hashing disabled
vi: tắt băm

en: help [-dms] [pattern ...]
vi: help [-dms] [MẪU …]

en: help not available in this version
vi: trợ giúp không sẵn có ở phiên bản này

en: here-document at line %d delimited by end-of-file (wanted `%s')
vi: tài liệu này ở dòng %d định giới bằng kết thúc tập tin (muốn “%s”)

en: history [-c] [-d offset] [n] or history -anrw [filename] or history -ps arg [arg...]
vi: history [-c] [-d OFFSET] [n] hay history -anrw [T.TIN] hay history -ps Đ.SỐ [Đ.SỐ…]

en: history position
vi: vị trí lịch sử

en: history specification
vi: đặc tả lịch sử

en: hits	command
vi: gợi ý	lệnh

en: identifier expected after pre-increment or pre-decrement
vi: cần định danh sau tăng/giảm dần trước

en: if COMMANDS; then COMMANDS; [ elif COMMANDS; then COMMANDS; ]... [ else COMMANDS; ] fi
vi: if LỆNH; then CÁC;CÂU;LỆNH; [ elif CÁC;CÂU;LỆNH; then CÁC;CÂU;LỆNH; ]… [ else CÁC;CÂU;LỆNH; ] fi

en: initialize_job_control: getpgrp failed
vi: initialize_job_control: getpgrp bị lỗi

en: initialize_job_control: line discipline
vi: initialize_job_control: kỷ luật dòng

en: invalid arithmetic base
vi: cơ số (toán học) không hợp lệ

en: invalid base
vi: cơ số không hợp lệ

en: invalid character %d in exportstr for %s
vi: sai ký tự %d trong exportstr cho %s

en: invalid hex number
vi: số thập lục không hợp lệ

en: invalid number
vi: số không hợp lệ

en: invalid octal number
vi: số bát phân không hợp lệ

en: invalid signal number
vi: số thứ tự tín hiệu không hợp lệ

en: job %d started without job control
vi: công việc %d đã khởi chạy mà không có điều khiển công việc

en: job_spec [&]
vi: ĐTCV [&]

en: jobs [-lnprs] [jobspec ...] or jobs -x command [args]
vi: jobs [-lnprs] [ĐTCV …] hoặc jobs -x LỆNH [ĐỐI-SỐ]

en: kill [-s sigspec | -n signum | -sigspec] pid | jobspec ... or kill -l [sigspec]
vi: kill [-s ĐTTH | -n số_tín_hiệu | -ĐTTH] pid | ĐTCV … hoặc kill -l [ĐTTH]

en: last command: %s
vi: lệnh cuối: %s

en: let arg [arg ...]
vi: let ĐỐI-SỐ [ĐỐI-SỐ …]

en: limit
vi: giới hạn

en: line %d:
vi: dòng %d:

en: line editing not enabled
vi: chưa bật sửa đổi dòng

en: load function for %s returns failure (%d): not loaded
vi: tải hàm cho %s trả về lỗi nghiêm trọng (%d): nên không được tải

en: local [option] name[=value] ...
vi: local [tùy_chọn] TÊN[=GIÁ-TRỊ] …

en: logout
vi: đăng xuất

en: loop count
vi: đếm vòng

en: make_here_document: bad instruction type %d
vi: make_here_document: kiểu chỉ lệnh sai %d

en: make_local_variable: no function context at current scope
vi: make_local_variable: không có ngữ cảnh hàm ở phạm vi hiện thời

en: make_redirection: redirection instruction `%d' out of range
vi: make_redirection: chỉ dẫn chuyển hướng “%d” nằm ngoài phạm vi

en: malloc: block on free list clobbered
vi: malloc (cấp phát bộ nhớ): khối bộ nhớ dành riêng trên danh sách các khối còn trống bị ghi vào

en: malloc: failed assertion: %s
vi: malloc: khẳng định gặp lỗi: %s

en: mapfile [-d delim] [-n count] [-O origin] [-s count] [-t] [-u fd] [-C callback] [-c quantum] [array]
vi: mapfile [-d delim] [-n  SỐ-LƯỢNG] [-O GỐC] [-s SỐ-LƯỢNG] [-t] [-u fd] [-C GỌI-NGƯỢC] [-c LƯỢNG] [MẢNG]

en: maximum here-document count exceeded
vi: vượt quá số lượng tài-liệu-đây tối đa

en: migrate process to another CPU
vi: chuyển tiến trình sang CPU khác

en: missing `)'
vi: thiếu “)”

en: missing `]'
vi: thiếu “]”

en: missing hex digit for \x
vi: thiếu chữ số thập lục phân cho \x

en: missing unicode digit for \%c
vi: thiếu chữ số unicode cho \%c

en: network operations not supported
vi: không hỗ trợ thao tác mạng

en: no `=' in exportstr for %s
vi: không có “=” trong exportstr cho %s

en: no closing `%c' in %s
vi: thiếu dấu đóng “%c” trong %s

en: no command found
vi: không tìm thấy lệnh

en: no help topics match `%s'.  Try `help help' or `man -k %s' or `info %s'.
vi: không có trợ giúp cho “%s”. Hãy chạy lệnh “help help” hoặc  “man -k %s” hay “info %s”.

en: no job control
vi: không có điều khiển công việc

en: no job control in this shell
vi: không có điều khiển công việc trong hệ vỏ này

en: no match: %s
vi: không khớp: %s

en: no other directory
vi: không có thư mục khác

en: no other options allowed with `-x'
vi: không cho phép dùng tùy chọn thêm với “-x”

en: not currently executing completion function
vi: hiện thời không thực thi chức năng tự hoàn thiện

en: not login shell: use `exit'
vi: không phải hệ vỏ đăng nhập: hãy dùng lệnh “exit”

en: octal number
vi: số bát phân

en: only meaningful in a `for', `while', or `until' loop
vi: chỉ có nghĩa trong vòng lặp “for”, “while” hay “until”

en: pipe error
vi: lỗi ống dẫn

en: pop_scope: head of shell_variables not a temporary environment scope
vi: pop_scope: đầu của shell_variables (các biến hệ vỏ) không phải là phạm vi môi trường tạm thời

en: pop_var_context: head of shell_variables not a function context
vi: pop_var_context: đầu của shell_variables (các biến hệ vỏ) không phải là ngữ cảnh hàm

en: pop_var_context: no global_variables context
vi: pop_var_context: không có ngữ cảnh global_variables (các biến toàn cục)

en: power failure imminent
vi: sắp bị mất điện đột ngột

en: print_command: bad connector `%d'
vi: print_command: bộ kết nối sai “%d”

en: printf [-v var] format [arguments]
vi: printf [-v BIẾN] ĐỊNH-DẠNG [CÁC-ĐỐI-SỐ]

en: programming error
vi: lỗi lập trình

en: pushd [-n] [+N | -N | dir]
vi: pushd [-n] [+N | -N | tmục]

en: read [-ers] [-a array] [-d delim] [-i text] [-n nchars] [-N nchars] [-p prompt] [-t timeout] [-u fd] [name ...]
vi: read [-ers] [-a MẢNG] [-d GIỚI-HẠN] [-i VĂN-BẢN] [-n SỐ-KÝ-TỰ] [-N SỐ-KÝ-TỰ] [-p NHẮC] [-t THỜI-HẠN] [-u fd] [TÊN …]

en: read error: %d: %s
vi: lỗi đọc: %d: %s

en: readarray [-n count] [-O origin] [-s count] [-t] [-u fd] [-C callback] [-c quantum] [array]
vi: readarray [-n ĐẾM] [-O GỐC] [-s SỐ-LƯỢNG] [-t] [-u FD] [-C GỌI-NGƯỢC] [-c LƯỢNG] [MẢNG]

en: readonly [-aAf] [name[=value] ...] or readonly -p
vi: readonly [-aAf] [TÊN[=GIÁ-TRỊ] …] hay readonly -p

en: realloc: called with unallocated block argument
vi: realloc: đã được gọi với đối số khối chưa cấp phát

en: realloc: start and end chunk sizes differ
vi: realloc: kích cỡ đoạn đầu và cuối không trùng

en: realloc: underflow detected; mh_nbytes out of range
vi: realloc: phát hiện sự tràn ngược; mh_nbytes nằm ngoài phạm vi cho phép

en: recursion stack underflow
vi: tràn ngược ngăn xếp đệ quy

en: redirection error: cannot duplicate fd
vi: lỗi chuyển hướng: không thể nhân đôi fd

en: register_alloc: %p already in table as allocated?
vi: register_alloc: %p đã có trong bảng như được cấp phát?

en: register_alloc: alloc table is full with FIND_ALLOC?
vi: register_alloc: bảng cấp phát đầy với FIND_ALLOC?

en: register_free: %p already in table as free?
vi: register_free: %p đã có trong bảng như còn trống?

en: restricted
vi: bị hạn chế

en: run_pending_traps: bad value in trap_list[%d]: %p
vi: run_pending_traps: giá trị sai trong danh sách trap_list[%d]: %p

en: run_pending_traps: signal handler is SIG_DFL, resending %d (%s) to myself
vi: run_pending_traps: bộ xử lý tín hiệu là SIG_DFL, đang gửi lại %d (%s) cho chính mình

en: save_bash_input: buffer already exists for new fd %d
vi: save_bash_input: đã có bộ đệm cho fd mới %d

en: select NAME [in WORDS ... ;] do COMMANDS; done
vi: select TÊN [in CÁC TỪ … ;] do CÁC;CÂU;LỆNH; done

en: set [-abefhkmnptuvxBCHP] [-o option-name] [--] [arg ...]
vi: set [-abefhkmnptuvxBCHP] [-o TÊN-TÙY-CHỌN] [--] [ĐỐI-SỐ …]

en: setlocale: %s: cannot change locale (%s)
vi: setlocale: %s: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s)

en: setlocale: %s: cannot change locale (%s): %s
vi: setlocale: %s: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s): %s

en: setlocale: LC_ALL: cannot change locale (%s)
vi: setlocale: LC_ALL: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s)

en: setlocale: LC_ALL: cannot change locale (%s): %s
vi: setlocale: LC_ALL: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s): %s

en: shell level (%d) too high, resetting to 1
vi: cấp hệ vỏ (%d) quá cao nên đặt lại thành 1

en: shift count
vi: số lượng dịch

en: shopt [-pqsu] [-o] [optname ...]
vi: shopt [-pqsu] [-o] [tên-tùy-chọn …]

en: sigprocmask: %d: invalid operation
vi: sigprocmask: %d: thao tác không hợp lệ

en: source filename [arguments]
vi: source TẬP-TIN [ĐỐI-SỐ …]

en: syntax error
vi: lỗi cú pháp

en: syntax error in conditional expression
vi: gặp lỗi cú pháp trong biểu thức điều kiện

en: syntax error in conditional expression: unexpected token `%s'
vi: gặp lỗi cú pháp trong biểu thức điều kiện: thẻ bài bất thường “%s”

en: syntax error in expression
vi: lỗi cú pháp trong biểu thức

en: syntax error near `%s'
vi: lỗi cú pháp ở gần “%s”

en: syntax error near unexpected token `%s'
vi: có lỗi cú pháp ở gần thẻ bài bất thường “%s”

en: syntax error: `((%s))'
vi: lỗi cú pháp: “((%s))”

en: syntax error: `;' unexpected
vi: lỗi cú pháp: gặp dấu chấm phẩy “;” bất thường

en: syntax error: arithmetic expression required
vi: lỗi cú pháp: cần biểu thức số học

en: syntax error: invalid arithmetic operator
vi: lỗi cú pháp: toán tử số học không hợp lệ

en: syntax error: operand expected
vi: lỗi cú pháp: cần toán hạng

en: syntax error: unexpected end of file
vi: lỗi cú pháp: kết thúc tập tin bất thường

en: system crash imminent
vi: hệ thống sắp sụp đổ

en: test [expr]
vi: test [BTHỨC]

en: time [-p] pipeline
vi: time [-p] ỐNG-DẪN

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: trap [-lp] [[arg] signal_spec ...]
vi: trap [-lp] [[Đ.SỐ] ĐTTH …]

en: trap_handler: bad signal %d
vi: trap_handler: tín hiệu sai %d

en: type [-afptP] name [name ...]
vi: type [-afptP] TÊN [TÊN …]

en: typeset [-aAfFgilnrtux] [-p] name[=value] ...
vi: typeset [-aAfFgilnrtux] [-p] TÊN[=GIÁ-TRỊ] …

en: ulimit [-SHabcdefiklmnpqrstuvxPT] [limit]
vi: ulimit [-SHabcdefiklmnpqrstuvxPT] [GIỚI-HẠN]

en: umask [-p] [-S] [mode]
vi: umask [-p] [-S] [CHẾ-ĐỘ]

en: unalias [-a] name [name ...]
vi: unalias [-a] TÊN [TÊN …]

en: unexpected EOF while looking for `]]'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm “]]”

en: unexpected EOF while looking for matching `%c'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm “%c” tương ứng

en: unexpected EOF while looking for matching `)'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm “)” tương ứng

en: unexpected argument `%s' to conditional binary operator
vi: đối số bất thường “%s” cho toán tử hai ngôi điều kiện

en: unexpected argument `%s' to conditional unary operator
vi: đối số bất thường “%s” cho toán tử một ngôi điều kiện

en: unexpected argument to conditional binary operator
vi: đối số bất thường cho toán tử hai ngôi điều kiện

en: unexpected argument to conditional unary operator
vi: đối số bất thường cho toán tử một ngôi điều kiện

en: unexpected token %d in conditional command
vi: gặp thẻ bài bất thường “%d” trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%c' in conditional command
vi: gặp thẻ bài bất thường “%c” trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%s' in conditional command
vi: gặp thẻ bài bất thường “%s” trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%s', conditional binary operator expected
vi: thẻ bài bất thường “%s”, cần toán tử hai ngôi điều kiện

en: unexpected token `%s', expected `)'
vi: gặp thẻ bài bất thường “%s”, cần “)”

en: unknown
vi: không rõ

en: unknown command error
vi: lỗi lệnh không rõ

en: unset [-f] [-v] [-n] [name ...]
vi: unset [-f] [-v] [-n] [TÊN …]

en: until COMMANDS; do COMMANDS; done
vi: until CÁC;CÂU;LỆNH; do CÁC;CÂU;LỆNH; done

en: value too great for base
vi: cơ số có giá trị quá lớn

en: variables - Names and meanings of some shell variables
vi: biến — tên và nghĩa của một số biến hệ vỏ

en: wait [-n] [id ...]
vi: wait [-n] [id …]

en: wait [pid ...]
vi: wait [pid …]

en: wait: pid %ld is not a child of this shell
vi: wait: pid %ld không phải là tiến trình con của hệ vỏ này

en: wait_for: No record of process %ld
vi: wait_for: Không có mục ghi về tiến trình %ld

en: wait_for_job: job %d is stopped
vi: wait_for_job: công việc %d bị dừng chạy

en: waitchld: turning on WNOHANG to avoid indefinite block
vi: waitchld: đang bật WNOHANG để tránh bị chặn vô hạn

en: warning:
vi: cảnh báo:

en: warning: %s: %s
vi: cảnh báo: %s: %s

en: warning: -C option may not work as you expect
vi: cảnh báo: tùy chọn “-C” có thể không hoạt động như bạn mong đợi

en: warning: -F option may not work as you expect
vi: cảnh báo: tùy chọn “-F” có thể không hoạt động như mong đợi

en: while COMMANDS; do COMMANDS; done
vi: while CÁC;CÂU;LỆNH; do CÁC;CÂU;LỆNH; done

en: write error: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: xtrace_set: %d: invalid file descriptor
vi: xtrace_set: %d: sai bộ mô tả tập tin

en: xtrace_set: NULL file pointer
vi: xtrace_set: con trỏ tập tin NULL

en: { COMMANDS ; }
vi: { CÁC;CÂU;LỆNH ; }
