bash 4.1 - en to vi translation catalogue (514 entries)

en: timed out waiting for input: auto-logout
vi: 	quá hạn trong khi đợi dữ liệu nhập nên tự động đăng xuất

en: 	-%s or -o option
vi: 	-%s hoặc -o tùy chọn

en: 	-irsD or -c command or -O shopt_option		(invocation only)
vi: 	-irsD hoặc -c lệnh or -O shopt_option		(chỉ cuộc gọi)

en: 
    malloc: %s:%d: assertion botched
vi: 
    malloc (cấp phát bộ nhớ): %s:%d: khẳng định bị hỏng

en:  (core dumped)
vi:  (lõi bị đổ)

en:  line
vi: dòng

en: $%s: cannot assign in this way
vi: $%s: không thể gán bằng cách này

en: %c%c: invalid option
vi: %c%c: tùy chọn không hợp lệ

en: %d: invalid file descriptor: %s
vi: %d: bộ mô tả tập tin không hợp lệ: %s

en: %s can be invoked via
vi: %s có thể được gọi thông qua

en: %s has null exportstr
vi: %s có chuỗi xuất (exportstr) vô giá trị

en: %s is %s
vi: %s là %s

en: %s is a function
vi: %s là hàm

en: %s is a shell builtin
vi: %s là dựng sẵn trình bao

en: %s is a shell keyword
vi: %s là từ khoá trình bao

en: %s is aliased to `%s'
vi: %s có bí danh tới « %s »

en: %s is hashed (%s)
vi: %s có ký hiệu lộn xộn (%s)

en: %s is not bound to any keys.
vi: %s không được tổ hợp với phím.

en: %s out of range
vi: %s ở ngoại phạm vi

en: %s%s%s: %s (error token is "%s")
vi: %s%s%s: %s (hiệu bài lỗi là « %s »)

en: %s: %s out of range
vi: %s: %s ở ngoại phạm vi

en: %s: %s: bad interpreter
vi: %s: %s: bộ thông dịch sai

en: %s: %s: cannot open as FILE
vi: %s: %s: không thể mở dưới dạng TẬP_TIN

en: %s: %s: invalid value for trace file descriptor
vi: %s: %s: sai đặt giá trị cho bộ mô tả tập tin vết

en: %s: %s: must use subscript when assigning associative array
vi: %s: %s: phải sử dụng chữ thấp khi gán mảng kết hợp

en: %s: %s:%d: cannot allocate %lu bytes
vi: %s: %s:%d: không thể cấp phát %lu byte

en: %s: %s:%d: cannot allocate %lu bytes (%lu bytes allocated)
vi: %s: %s:%d: không thể cấp phát %lu byte (%lu byte được cấp phát)

en: %s: ambiguous job spec
vi: %s: đặc tả công việc mơ hồ

en: %s: ambiguous redirect
vi: %s: lời chuyển hướng mơ hồ

en: %s: arguments must be process or job IDs
vi: %s: đối số phải là mã số của tiến trình (PID) hoặc công việc

en: %s: bad network path specification
vi: %s: đặc tả đường dẫn mạng sai

en: %s: bad substitution
vi: %s: sai thay thế

en: %s: binary operator expected
vi: %s: đợi toán tử nhị phân

en: %s: cannot allocate %lu bytes
vi: %s: không thể cấp phát %lu byte

en: %s: cannot allocate %lu bytes (%lu bytes allocated)
vi: %s: không thể cấp phát %lu byte (%lu byte được cấp phát)

en: %s: cannot assign fd to variable
vi: %s: không thể gán cho biến bộ bô tả tập tin

en: %s: cannot assign list to array member
vi: %s: không thể gán danh sách cho bộ phận của mảng

en: %s: cannot assign to non-numeric index
vi: %s: không thể cấp phát cho chỉ số không thuộc số

en: %s: cannot convert associative to indexed array
vi: %s: không thể chuyển đổi mảng kết hợp sang mảng theo số mũ

en: %s: cannot convert indexed to associative array
vi: %s: không thể chuyển đổi mảng theo số mũ sang mảng kết hợp

en: %s: cannot create: %s
vi: %s: không thể tạo %s

en: %s: cannot delete: %s
vi: %s: không thể xoá: %s

en: %s: cannot destroy array variables in this way
vi: %s: không thể phá hủy biến mảng bằng cách này

en: %s: cannot execute binary file
vi: %s: không thể thực hiện tập tin nhị phân

en: %s: cannot execute: %s
vi: %s: không thể thực hiện: %s

en: %s: cannot get limit: %s
vi: %s: không thể lấy giới hạn: %s

en: %s: cannot modify limit: %s
vi: %s: không thể sửa đổi giới hạn: %s

en: %s: cannot open temp file: %s
vi: %s: không thể mở tập tin tạm thời: %s

en: %s: cannot open: %s
vi: %s: không thể mở : %s

en: %s: cannot overwrite existing file
vi: %s: không thể ghi đè lên tập tin đã có

en: %s: cannot read: %s
vi: %s: không thể đọc %s

en: %s: cannot unset
vi: %s: không thể hủy đặt

en: %s: cannot unset: readonly %s
vi: %s: không thể hủy đặt: %s chỉ đọc

en: %s: command not found
vi: %s: không tìm thấy lệnh

en: %s: error retrieving current directory: %s: %s
vi: %s: gặp lỗi khi lấy thư mục hiện thời: %s: %s

en: %s: expression error
vi: %s: lỗi biểu thức

en: %s: file is too large
vi: %s: tập tin quá lớn

en: %s: file not found
vi: %s: không tìm thấy tập tin

en: %s: first non-whitespace character is not `"'
vi: %s: ký tự khác khoảng trắng đầu tiên không phải là dấu sổ chéo ngược « / »

en: %s: hash table empty
vi: %s: bảng ký hiệu lộn xộn còn rỗng

en: %s: history expansion failed
vi: %s: lỗi mở rộng lịch sử

en: %s: host unknown
vi: %s: không rõ máy

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không được phép -- %c

en: %s: inlib failed
vi: %s: inlib bị lỗi

en: %s: integer expression expected
vi: %s: đợi biểu thức số nguyên

en: %s: invalid action name
vi: %s: tên hành vi không hợp lệ

en: %s: invalid array origin
vi: %s: gốc mảng không hợp lệ

en: %s: invalid associative array key
vi: %s: khoá màng kết hợp không hợp lệ

en: %s: invalid callback quantum
vi: %s: lượng gọi ngược không hợp lệ

en: %s: invalid file descriptor specification
vi: %s: sai xác định bộ mô tả tập tin

en: %s: invalid limit argument
vi: %s: đối số giới hạn không hợp lệ

en: %s: invalid line count
vi: %s: sai đếm dòng

en: %s: invalid option
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ

en: %s: invalid option name
vi: %s: tên tùy chọn không hợp lệ

en: %s: invalid service
vi: %s: dịch vụ không hợp lệ

en: %s: invalid shell option name
vi: %s: tên tùy chọn trình bao không hợp lệ

en: %s: invalid signal specification
vi: %s: sai xác định tín hiệu

en: %s: invalid timeout specification
vi: %s: sai xác định quá hạn

en: %s: is a directory
vi: %s: là thư mục

en: %s: job %d already in background
vi: %s: công việc %d đã chạy trong nền

en: %s: job has terminated
vi: %s: công việc bị chấm dứt

en: %s: line %d:
vi: %s: dòng %d:

en: %s: missing colon separator
vi: %s: thiếu dấu hai chấm định giới

en: %s: no completion specification
vi: %s: không có đặc tả điền nốt

en: %s: no job control
vi: %s: không có điều khiển công việc

en: %s: no such job
vi: %s: không có công việc như vậy

en: %s: not a function
vi: %s: không phải hàm

en: %s: not a regular file
vi: %s: không phải là tập tin chuẩn

en: %s: not a shell builtin
vi: %s: không phải dựng sẵn trình bao

en: %s: not an array variable
vi: %s: không phải biến mảng

en: %s: not an indexed array
vi: %s: không phải biến phụ lục

en: %s: not dynamically loaded
vi: %s không phải được nạp động

en: %s: not found
vi: %s: không tìm thấy

en: %s: numeric argument required
vi: %s: cần thiết đối số thuộc số

en: %s: option requires an argument
vi: %s: tùy chọn cần thiết một đối số

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần thiết đối số -- %c

en: %s: parameter null or not set
vi: %s: tham số vô giá trị hoặc chưa được đặt

en: %s: readonly function
vi: %s: hàm chỉ đọc

en: %s: readonly variable
vi: %s: biến chỉ đọc

en: %s: restricted
vi: %s: bị hạn chế

en: %s: restricted: cannot redirect output
vi: %s: bị hạn chế: không thể chuyển hướng kết xuất

en: %s: restricted: cannot specify `/' in command names
vi: %s: bị hạn chế: không thể ghi rõ dấu sổ chéo « / » trong tên câu lệnh

en: %s: substring expression < 0
vi: %s: biểu thức chuỗi phụ < 0

en: %s: unary operator expected
vi: %s: đợi toán tử nguyên phân

en: %s: unbound variable
vi: %s: biến chưa tổ hợp

en: %s: usage:
vi: %s: sử dụng:

en: (( expression ))
vi: (( biểu_thức ))

en: (core dumped)
vi: (lõi bị đổ)

en: (wd now: %s)
vi: (wd bây giờ: %s)

en: . filename [arguments]
vi: . tên_tập_tin [đối_số ...]

en: /dev/(tcp|udp)/host/port not supported without networking
vi: /dev/(tcp|udp)/host/port không được hỗ trợ khi không có chức năng chạy mạng

en: /tmp must be a valid directory name
vi: « /tmp » phải là tên thư mục hợp lệ

en: <no current directory>
vi: <không có thư mục hiện thời>

en: ABORT instruction
vi: Câu lệnh HỦY BỎ

en: Aborting...
vi: Hủy bỏ...

en: Add directories to stack.
        
        Adds a directory to the top of the directory stack, or rotates
        the stack, making the new top of the stack the current working
        directory.  With no arguments, exchanges the top two directories.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when adding
        	directories to the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the left of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          -N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the right of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          dir	Adds DIR to the directory stack at the top, making it the
        	new current working directory.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid argument is supplied or the directory
        change fails.
vi: Thêm thư mục vào đống.
    
    Thêm một thư mục vào đầu của đống thư mục, hoặc xoay đống,
    	làm cho thư mục mới đầu đống là thư mục làm việc hiện thời.
    Không có đối số thì trao đổi hai thư mục đầu.
    
    +N	Xoay đống để thư mục thứ N (đếm từ bên trái danh sách
    	được hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không) dời lên đầu.
    
    -N	Xoay đống để thư mục thứ N (đếm từ bên phải danh sách
    	được hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không) dời lên đầu.
    
    -n	Thu hồi chức năng chuyển đổi bình thường khi thêm thư mục
    	vào đống, để thao tác chỉ đống.
    
    dir	Thêm T_MỤC vào đầu đống thư mục, làm cho nó là thư mục
    	làm việc hiện thời mới.
    
    Dựng sẵn « dirs » thì hiển thị đống thư mục.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra đối số sai,
    	cũng không sai chuyển đổi thư mục.

en: Adds a directory to the top of the directory stack, or rotates
        the stack, making the new top of the stack the current working
        directory.  With no arguments, exchanges the top two directories.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when adding
        	directories to the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the left of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          -N	Rotates the stack so that the Nth directory (counting
        	from the right of the list shown by `dirs', starting with
        	zero) is at the top.
        
          dir	Adds DIR to the directory stack at the top, making it the
        	new current working directory.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
vi: Thêm một thư mục vào đầu của đống thư mục, hoặc xoay đống,
    	làm cho thư mục mới đầu đống là thư mục làm việc hiện thời.
    	Không có đối số thì trao đổi hai thư mục đầu.
    
    	Tùy chọn:
    		-n	thu hồi chức năng chuyển đổi thư mục bình thường
    	khi thêm thư mục vào đống, thì chỉ thao tác đống chính nó.
    
    	Đối số :
    		+N	xoay đống để mà thư mục thứ N
    			(đếm từ bên trái danh sách hiển thị theo thư mục,
    			bắt đầu từ số không) nằm ở đầu.
    
    		-N	xoay đống để mà thư mục thứ N
    			(đếm từ bên phải danh sách hiển thị theo thư mục,
    			bắt đầu từ số không) nằm ở đầu.
    
    		dir	thêm DIR vào đầu đống thư mục,
    		thì làm cho nó thư mục làm việc hiện thời.
    
    	Dựng sẵn « dirs » hiển thị đống thư mục.

en: Alarm (profile)
vi: Báo động (hồ sơ)

en: Alarm (virtual)
vi: Báo động (ảo)

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo thức

en: Arithmetic for loop.
        
        Equivalent to
        	(( EXP1 ))
        	while (( EXP2 )); do
        		COMMANDS
        		(( EXP3 ))
        	done
        EXP1, EXP2, and EXP3 are arithmetic expressions.  If any expression is
        omitted, it behaves as if it evaluates to 1.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Số học cho vòng lặp.
    
    	Tương đương với:
        	(( EXP1 ))
        	while (( EXP2 )); do
        		COMMANDS
        		(( EXP3 ))
        	done
    EXP1, EXP2, EXP3 là biểu thức số học.
    Bỏ sót biểu thức nào thì ứng xử như nó tính là 1.
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: BPT trace/trap
vi: Theo vết/đặt bẫy BPT

en: Bad system call
vi: Sai gọi hệ thống

en: Bogus signal
vi: Tín hiệu giả

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn bị hỏng

en: Bus error
vi: lỗi mạch nối

en: CPU limit
vi: Giới hạn CPU

en: Child death or stop
vi: Tiến trình con đã giết hoặc dừng

en: Common shell variable names and usage.
        
        BASH_VERSION	Version information for this Bash.
        CDPATH	A colon-separated list of directories to search
        		for directories given as arguments to `cd'.
        GLOBIGNORE	A colon-separated list of patterns describing filenames to
        		be ignored by pathname expansion.
        HISTFILE	The name of the file where your command history is stored.
        HISTFILESIZE	The maximum number of lines this file can contain.
        HISTSIZE	The maximum number of history lines that a running
        		shell can access.
        HOME	The complete pathname to your login directory.
        HOSTNAME	The name of the current host.
        HOSTTYPE	The type of CPU this version of Bash is running under.
        IGNOREEOF	Controls the action of the shell on receipt of an EOF
        		character as the sole input.  If set, then the value
        		of it is the number of EOF characters that can be seen
        		in a row on an empty line before the shell will exit
        		(default 10).  When unset, EOF signifies the end of input.
        MACHTYPE	A string describing the current system Bash is running on.
        MAILCHECK	How often, in seconds, Bash checks for new mail.
        MAILPATH	A colon-separated list of filenames which Bash checks
        		for new mail.
        OSTYPE	The version of Unix this version of Bash is running on.
        PATH	A colon-separated list of directories to search when
        		looking for commands.
        PROMPT_COMMAND	A command to be executed before the printing of each
        		primary prompt.
        PS1		The primary prompt string.
        PS2		The secondary prompt string.
        PWD		The full pathname of the current directory.
        SHELLOPTS	A colon-separated list of enabled shell options.
        TERM	The name of the current terminal type.
        TIMEFORMAT	The output format for timing statistics displayed by the
        		`time' reserved word.
        auto_resume	Non-null means a command word appearing on a line by
        		itself is first looked for in the list of currently
        		stopped jobs.  If found there, that job is foregrounded.
        		A value of `exact' means that the command word must
        		exactly match a command in the list of stopped jobs.  A
        		value of `substring' means that the command word must
        		match a substring of the job.  Any other value means that
        		the command must be a prefix of a stopped job.
        histchars	Characters controlling history expansion and quick
        		substitution.  The first character is the history
        		substitution character, usually `!'.  The second is
        		the `quick substitution' character, usually `^'.  The
        		third is the `history comment' character, usually `#'.
        HISTIGNORE	A colon-separated list of patterns used to decide which
        		commands should be saved on the history list.
vi: Tên và sử dụng của mỗi biến trình bao thường dùng.
    
    BASH_VERSION	Thông tin phiên bản về phần mềm Bash này.
        CDPATH	Danh sách các thư mục định giới bằng dấu hai chấm,
    	qua đó cần tìm kiếm thư mục được đưa ra dạng đối số với « cd ».
        GLOBIGNORE	Danh sách các mẫu định giới bằng dấu hai chấm,
    	mà diễn tả các tên tập tin cần bỏ qua khi mở rộng tên đường dẫn.
        HISTFILE	Tên của tập tin chứa lịch sử câu lệnh của bạn.
        HISTFILESIZE	Số tối đa các dòng có thể được tập tin này chứa.
        HISTSIZE	Số tối đa các dòng lịch sử mà trình bao đang chạy có thể truy cập.
        HOME	Tên đường dẫn đầy đủ đến thư mục đăng nhập của bạn.
        HOSTNAME	Tên của máy chủ hiện thời của bạn.
        HOSTTYPE	Kiểu CPU dưới đó phiên bản Bash này đang chạy.
        IGNOREEOF	Điều khiển ứng xử của trình bao khi nhận
    	ký tự kết thúc tập tin (EOF) là dữ liệu nhập độc nhất.
    	Đặt thì giá trị của nó là số ký tự EOF có thể gặp liên tục
    	trên một dòng rỗng trước khi trình bao sẽ thoát (mặc định là 10).
    	Không đặt thì EOF sẽ cũng kết thúc nhập vào.
        MACHTYPE	Một chuỗi diễn tả hệ thống hiện thời trên đó Bash đang chạy.
        MAILCHECK	Khoảng thời gian, theo giây, giữa hai lần Bash kiểm tra
    	có thư mới chưa.
        MAILPATH	Danh sách các tên tập tin định giới bằng dấu hai chấm
    	trong đó Bash kiểm tra có thư mới chưa.
        OSTYPE	Phiên bản UNIX trên đó Bash này đang chạy.
        PATH	Danh sách các thư mục định giới bằng dấu hai chấm,
    	qua đó cần tìm kiếm câu lệnh.
        PROMPT_COMMAND	Một câu lệnh cần thực hiện trước khi in ra
    	mỗi chuỗi nhắc chính.
        PS1		Chuỗi nhắc chính.
        PS2		Chuỗi nhắc phụ.
        PWD		Tên đường dẫn đầy đủ của thư mục hiện tại.
        SHELLOPTS	Danh sách các tùy chọn trình bao đã hiệu lực
    	định giới bằng dấu hai chấm.
        TERM	Tên của kiểu thiết bị cuối hiện thời.
        TIMEFORMAT	Định dạng kết xuất cho thống kê đếm thời gian
    	được hiển thị bởi từ dành riêng « time ».
        auto_resume	Có giá trị thì trước tiên tìm một từ lệnh xuất hiện một mình
    	trên một dòng, trong danh sách các công việc bị dừng chạy.
    	Tìm được thì đặt công việc đó vào trước.
    	Giá trị « exact » (chính xác) có nghĩa là từ lệnh phải tương ứng
    	chính xác với một câu lệnh trong danh sách các công việc bị dừng chạy.
    	Giá trị « substring » (chuỗi phụ) có nghĩa là từ lệnh phải tương ứng
    	với một chuỗi phụ của công việc đó.
        histchars	Các ký tự điều khiển mở rộng và thay thế nhanh lịch sử.
    	Ký tự đầu tiên thường là ký tự thay thế lịch sử, thường là « ! ».
    	Ký tự thứ hai là ký tự thay thế nhanh, thường là « ^ ».
    	Ký tự thứ ba là ký tự ghi chú về lịch sử, thường là « # ».
        HISTIGNORE	Danh sách các mẫu định giới bằng dấu hai chấm,
    	được ùng để quyết định những câu lệnh nào nên được lưu
    	vào danh sách lịch sử.

en: Continue
vi: Tiếp tục

en: Copyright (C) 2009 Free Software Foundation, Inc.
vi: Tác quyền © năm 2009 của Tổ chức Phần mềm Tự do.

en: Create a coprocess named NAME.
        
        Execute COMMAND asynchronously, with the standard output and standard
        input of the command connected via a pipe to file descriptors assigned
        to indices 0 and 1 of an array variable NAME in the executing shell.
        The default NAME is "COPROC".
        
        Exit Status:
        Returns the exit status of COMMAND.
vi: Tạo một tiến trình đồng chạy có tên TÊN.
    
    	Thực hiện câu LỆNH một cách không đồng bộ, có đầu và tiêu chuẩn
    	và đầu ra tiêu chuẩn của câu lệnh này được kết nối thông qua một ống dẫn
    	tới các bộ mô tả tập tin được gán cho chỉ số 0 và 1 của một biến mảng TÊN
    	trong trình bao đang chạy.
    	Tên mặc định là « COPROC ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái thoát của câu LỆNH.

en: Define local variables.
        
        Create a local variable called NAME, and give it VALUE.  OPTION can
        be any option accepted by `declare'.
        
        Local variables can only be used within a function; they are visible
        only to the function where they are defined and its children.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied, an error occurs,
        or the shell is not executing a function.
vi: Xác định các biến cục bộ.
    
    	Tạo một biến cục bộ tên TÊN, và gán cho nó GIÁ_TRỊ.
    	TÙY_CHỌN có thể là bất cứ tùy chọn nào được « declare » chấp nhận.
    
    	Biến cục bộ chỉ dùng được bên trong chức năng;
    		chỉ chức năng trong đó nó được xác định
    		(và các chức năng con) có khả năng phát hiện nó.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi,
    	và nếu trình bao đang chạy chức năng.

en: Define or display aliases.
        
        Without arguments, `alias' prints the list of aliases in the reusable
        form `alias NAME=VALUE' on standard output.
        
        Otherwise, an alias is defined for each NAME whose VALUE is given.
        A trailing space in VALUE causes the next word to be checked for
        alias substitution when the alias is expanded.
        
        Options:
          -p	Print all defined aliases in a reusable format
        
        Exit Status:
        alias returns true unless a NAME is supplied for which no alias has been
        defined.
vi: Xác định hoặc hiển thị bí danh.
    
    	Không đưa ra đối số thì « alias » in ra danh sách các bí danh
    	theo định dạng có thể dùng lại được « bí_danh TÊN=GIÁ_TRỊ »
    	trên đầu ra tiêu chuẩn.
    
    	Có đối số thì một bí danh được xác định cho mỗi TÊN có giá trị đưa ra.
    	Một dấu cách theo sau trong GIÁ_TRỊ thì gây ra từ kế tiếp được kiểm tra
    	có bí danh được thay thế khi bí danh được mở rộng.
    
    	Tùy chọn:
    		-p	in ra tất cả các bí danh đã xác định theo một định dạng
    			có thể dùng lại được
    
    	Trạng thái thoát:
    	bí danh trả lại Đúng nếu không đưa ra TÊN chưa có bí danh được xác định.

en: Define shell function.
        
        Create a shell function named NAME.  When invoked as a simple command,
        NAME runs COMMANDs in the calling shell's context.  When NAME is invoked,
        the arguments are passed to the function as $1...$n, and the function's
        name is in $FUNCNAME.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is readonly.
vi: Xác định chức năng trình bao.
    
    	Tạo một chức năng trình bao có TÊN.
    	Khi được gọi dưới dạng một câu lệnh đơn giản,
    	TÊN chạy các câu LỆNH theo ngữ cảnh của trình bao đang gọi.
    	Khi TÊN được gọi, các đối số được gửi cho chức năng dưới dạng $1...$n,
    	và tên chức năng nằm trong $FUNCNAME.
    
    	Tráng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu TÊN không phải chỉ đọc.

en: Display directory stack.
        
        Display the list of currently remembered directories.  Directories
        find their way onto the list with the `pushd' command; you can get
        back up through the list with the `popd' command.
        
        Options:
          -c	clear the directory stack by deleting all of the elements
          -l	do not print tilde-prefixed versions of directories relative
        	to your home directory
          -p	print the directory stack with one entry per line
          -v	print the directory stack with one entry per line prefixed
        	with its position in the stack
        
        Arguments:
          +N	Displays the Nth entry counting from the left of the list shown by
        	dirs when invoked without options, starting with zero.
        
          -N	Displays the Nth entry counting from the right of the list shown by
        	dirs when invoked without options, starting with zero.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Hiển thị đống thư mục.
    
    	Hiển thị danh sách các thư mục được nhớ hiện thời.
    	Câu lệnh « pushd » sẽ thêm thư mục vào danh sách;
    	câu lệnh « popd » cũng nâng thư mục lên danh sách.
    
    	Tùy chọn:
    		-c	gột đống thư mục bằng cách xoá mọi phần tử
    		₫l	đừng in a phiên bản thư mục có dấu ngã
    			(tương đối so với thư mục chính của người dùng)
    		-p	in ra đống thư mục, mỗi dòng một mục
    		-v	in ra đống thư mục, mỗi dòng một mục,
    			với tiền tố là vị trí trong đống
    
    	Đối số :
    		+N	hiển thị mục thứ N bắt đầu từ bên trái danh sách
    			được hiển thị bằng « dirs »
    			khi được gọi mà không đưa ra tùy chọn,
    			bắt đầu từ số không.
    
    		-N	hiển thị mục thứ N bắt đầu từ bên phải danh sách
    			được hiển thị bằng « dirs »
    			khi được gọi mà không đưa ra tùy chọn,
    			bắt đầu từ số không.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Display information about builtin commands.
        
        Displays brief summaries of builtin commands.  If PATTERN is
        specified, gives detailed help on all commands matching PATTERN,
        otherwise the list of help topics is printed.
        
        Options:
          -d	output short description for each topic
          -m	display usage in pseudo-manpage format
          -s	output only a short usage synopsis for each topic matching
        	PATTERN
        
        Arguments:
          PATTERN	Pattern specifiying a help topic
        
        Exit Status:
        Returns success unless PATTERN is not found or an invalid option is given.
vi: Hiển thị thông tin về các câu lệnh dựng sẵn.
    
    	Hiển thị bản tóm tắt ngắn về các câu lệnh dựng sẵn.
    	Nếu cũng ghi rõ MẪU thì in ra trợ giúp chi tiết
    	về tất cả các câu lệnh tương ứng với mẫu đó ;
    	không thì in ra danh sách các chủ đề trợ giúp.
    
    
    Tùy chọn:
    		-d	xuất mô tả ngắn về mỗi chủ đề
    		-m	hiển thị cách sử dụng theo định dạng
    			kiểu trang hướng dẫn (man)
    		-s	xuất chỉ một bản tóm tắt ngắn về cách sử dụng
    			cho mỗi chủ đề tương ứng với MẪU
    
    	Đối số :
    		MẪU	mẫu ghi rõ một chủ đề trợ giúp
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu tìm được MẪU và không đưa ra tùy chọn sai.

en: Display information about command type.
        
        For each NAME, indicate how it would be interpreted if used as a
        command name.
        
        Options:
          -a	display all locations containing an executable named NAME;
        	includes aliases, builtins, and functions, if and only if
        	the `-p' option is not also used
          -f	suppress shell function lookup
          -P	force a PATH search for each NAME, even if it is an alias,
        	builtin, or function, and returns the name of the disk file
        	that would be executed
          -p	returns either the name of the disk file that would be executed,
        	or nothing if `type -t NAME' would not return `file'.
          -t	output a single word which is one of `alias', `keyword',
        	`function', `builtin', `file' or `', if NAME is an alias, shell
        	reserved word, shell function, shell builtin, disk file, or not
        	found, respectively
        
        Arguments:
          NAME	Command name to be interpreted.
        
        Exit Status:
        Returns success if all of the NAMEs are found; fails if any are not found.
vi: Hiển thị thông tin về kiểu câu lệnh.
    
    	Đối với mỗi TÊN, ngụ ý nó sẽ được giải thích như thế nào
    		nếu nó được dùng dưới dạng một tên câu lệnh.
    
    	Tùy chọn:
    		-a	hiển thị mọi vị trí chứa tập tin thực thi được có TÊN;
    			không đặt tùy chọn « -p » thì cũng bao gồm
    			các bí danh, dựng sẵn và chức năng.
    		-f	thu hồi tính năng dò tìm chức năng trình bao
    		-P	ép buộc tìm kiếm ĐƯỜNG_DẪN đối với mỗi TÊN,
    			thậm chí nếu nó là bí danh, dựng sẵn hay chức năng,
    			và trả lại tên của tập tin trên đĩa mà sẽ được thực thi
    		-p	trả lại hoặc tên của tập tin trên đĩa mà sẽ được thực thi,
    			hoặc không trả lại gì nếu câu lệnh « type -t TÊN »
    			sẽ không trả lại « file » (tập tin).
    		-t	xuất một từ riêng lẻ mà một của:
    			• alias	bí danh
    			• keyword	từ dành riêng của trình bao
    			• function	chức năng của trình bao
    			• builtin	dựng sẵn của trình bao
    			• file	tập tin trên đĩa
    			• 		(không gì) không tìm thấy
    
    	Đối số :
    	TÊN	tên câu lệnh cần giải thích.
    
    	Tráng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu tìm thấy tất cả các TÊN; không thì bị lỗi.

en: Display or execute commands from the history list.
        
        fc is used to list or edit and re-execute commands from the history list.
        FIRST and LAST can be numbers specifying the range, or FIRST can be a
        string, which means the most recent command beginning with that
        string.
        
        Options:
          -e ENAME	select which editor to use.  Default is FCEDIT, then EDITOR,
        		then vi
          -l 	list lines instead of editing
          -n	omit line numbers when listing
          -r	reverse the order of the lines (newest listed first)
        
        With the `fc -s [pat=rep ...] [command]' format, COMMAND is
        re-executed after the substitution OLD=NEW is performed.
        
        A useful alias to use with this is r='fc -s', so that typing `r cc'
        runs the last command beginning with `cc' and typing `r' re-executes
        the last command.
        
        Exit Status:
        Returns success or status of executed command; non-zero if an error occurs.
vi: Hiển thị hoặc thực thi các câu lệnh từ danh sách lược sử.
    
    	fc được dùng để liệt kê hoặc chỉnh sửa và thực thi lại
    	câu lệnh từ danh sách lược sử.
    	ĐẦU và CUỐI có thể là số mà xác định phạm vi,
    hoặc ĐẦU có thể là một chuỗi đại diện câu lệnh
    	vừa chạy nhất mà bắt đầu với chuỗi đó.
    	Tùy chọn:
    		-e ENAME	chọn trình soạn thảo nào cần dùng;
    			mặc định là FCEDIT, sau đó EDITOR, sau đó vi
    		-l	liệt kê các dòng thay vào chỉnh sửa
    		-n	liệt kê mà không in ra số thứ tự dòng
    		-r	đảo ngược thứ tự các dòng (mới nhất trước)
    
    	Tùy theo định dạng « fc -s [mẫu=lần_lập_lại ...] [lệnh] »,
    	câu LỆNH được chạy lại sau khi thay thế CŨ bằng MỚI.
    
    	Cũng có thể sử dụng bí danh có ích « r='fc -s' »,
    	vì thế việc gõ « r cc » sẽ chạy câu lệnh cuối cùng
    	mà bắt đầu với « cc », và việc gõ « r »
    	sẽ đơn giản chạy lại câu lệnh cuối cùng.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công hay trạng thái của câu lệnh được thực thi;
    		gặp lỗi thì khác số không.

en: Display or manipulate the history list.
        
        Display the history list with line numbers, prefixing each modified
        entry with a `*'.  An argument of N lists only the last N entries.
        
        Options:
          -c	clear the history list by deleting all of the entries
          -d offset	delete the history entry at offset OFFSET.
        
          -a	append history lines from this session to the history file
          -n	read all history lines not already read from the history file
          -r	read the history file and append the contents to the history
        	list
          -w	write the current history to the history file
        	and append them to the history list
        
          -p	perform history expansion on each ARG and display the result
        	without storing it in the history list
          -s	append the ARGs to the history list as a single entry
        
        If FILENAME is given, it is used as the history file.  Otherwise,
        if $HISTFILE has a value, that is used, else ~/.bash_history.
        
        If the $HISTTIMEFORMAT variable is set and not null, its value is used
        as a format string for strftime(3) to print the time stamp associated
        with each displayed history entry.  No time stamps are printed otherwise.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or an error occurs.
vi: Hiển thị hoặc thao tác danh sách lượd sử.
    
    	Hiển thị danh sách lược sử với các số thứ tự dòng,
    	cũng đặt dấu sao « * » vào trước mỗi mục nhập bị sửa đổi.
    	Đối số N thì liệt kê chỉ N mục nhập cuối cùng.
    
    	Tùy chọn:
    		-c	xoá sạch danh sách lược sử bằng cách xoá mọi mục nhập
    		-d hiệu	xoá mục nhập lược sử ở hiệu này
    
    		-a	phụ thêm vào tập tin lư ợc sử các dòng lược sử từ phiên chạy này
    		-n	đọc mọi dòng lược sử chưa đọc từ tập tin lược sử
    		-r	đọc tư lược sử và phụ thêm nội dung vào lược sử
    		-w	ghi lược sử hiện thời vào tập tin lược sử
    			cũng phụ thêm vào danh sách lược sử
    
    		-p	mở rộng lược sử với mỗi ĐỐI_SỐ, và hiển thị kết quả
    			mà không ghi nhớ nó vào danh sách lược sử
    		-s	phụ thêm các ĐỐI_SỐ vào danh sách lược sử
    			dưới dạng một mục nhập riêng lẻ
    
    	Đưa ra TÊN_TẬP_TIN thì nó được dùng làm tập tin lược sử.
    	Nếu không, và nếu $HISTFILE có giá trị, thì nó được dùng;
    	nếu $HISTFILE không có giá trị thì dùng « ~/.bash_history ».
    
    	Nếu biến $HISTTIMEFORMAT đã được đặt và có giá trị,
    	thì giá trị đó được dùng làm chuỗi định dạng
    	cho strftime(3) in ra nhãn thời gian tương ứng
    	với mỗi mục nhập lược sử được hiển thị.
    	Không thì không in ra nhãn thời gian.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không gặp tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Display or set file mode mask.
        
        Sets the user file-creation mask to MODE.  If MODE is omitted, prints
        the current value of the mask.
        
        If MODE begins with a digit, it is interpreted as an octal number;
        otherwise it is a symbolic mode string like that accepted by chmod(1).
        
        Options:
          -p	if MODE is omitted, output in a form that may be reused as input
          -S	makes the output symbolic; otherwise an octal number is output
        
        Exit Status:
        Returns success unless MODE is invalid or an invalid option is given.
vi: Hiển thị hoặc đặt mặt nạ chế độ tập tin.
    
    	Đặt mặt nạ (bộ lọc) tạo tập tin của người dùng thành CHẾ_ĐỘ.
    		Không đưa ra CHẾ_ĐỘ thì in ra giá trị hiện thời của mặt nạ.
    
    	Nếu CHẾ_ĐỘ bắt đầu với một chữ số, nó được đọc là một số bát phân;
    		không thì nó là một chuỗi chế độ tượng trưng
    		giống như chuỗi được chmod(1) chấp nhận.
    
    	Tùy chọn:
    		-p	không đưa ra CHẾ_ĐỘ thì xuất theo một định dạng
    			có thể được dùng lại làm dữ liệu nhập vào
    		-S	làm cho kết xuất cũng tượng trưng,
    			không thì xuất một số bát phân
    
    	Tráng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không có CHẾ_ĐỘ sai hay tùy chọn sai.

en: Display possible completions depending on the options.
        
        Intended to be used from within a shell function generating possible
        completions.  If the optional WORD argument is supplied, matches against
        WORD are generated.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Hiển thị các việc điền nốt có thể làm, phụ thuộc vào những tùy chọn.
    
    	Dự định dùng từ bên trong một chức năng trình bao
    	mà tạo các việc điền nốt có thể làm.
    	Nếu đưa ra đối số TỪ vẫn tùy chọn,
    	thì tạo các kết quả tương ứng với TỪ.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Display process times.
        
        Prints the accumulated user and system times for the shell and all of its
        child processes.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Hiển thị thời lượng chạy tiến trình.
    
    	In ra thời lượng chạy trình bao (và các tiến trình con)
    		đối với hệ thống và mỗi người dùng.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Lúc nào cũng thành công.

en: Display status of jobs.
        
        Lists the active jobs.  JOBSPEC restricts output to that job.
        Without options, the status of all active jobs is displayed.
        
        Options:
          -l	lists process IDs in addition to the normal information
          -n	list only processes that have changed status since the last
        	notification
          -p	lists process IDs only
          -r	restrict output to running jobs
          -s	restrict output to stopped jobs
        
        If -x is supplied, COMMAND is run after all job specifications that
        appear in ARGS have been replaced with the process ID of that job's
        process group leader.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or an error occurs.
        If -x is used, returns the exit status of COMMAND.
vi: Hiển thị trạng thái của công việc.
    
    	Liệt kê các công việc đang chạy.
    	ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC hạn chế kết xuất thành công việc đó.
    	Không đưa ra tùy chọn thì hiển thị trạng thái
    	của mọi công việc đang chạy.
    
    	Tùy chọn:
    		-l	liệt kê các mã số tiến trình, thêm vào thông tin bình thường
    		-n	liệt kê chỉ những tiến trình đã thay đổi trạng thái
    			kể từ lần thông báo cuối cùng
    		-s	hạn chế kết xuất thành những công việc bị dừng chạy
    
    	Đưa ra « -x » thì câu LỆNH được chạy sau khi tất cả các đặc tả công việc
    	mà xuất hiện trong các ĐỐI_SỐ đã được thay thế bằng mã số tiến trình
    	của trình dẫn đầu nhóm tiến trình của công việc đó.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không gặp tùy chọn sai hay gặp lỗi.
    	Đưa ra « -x » thì trả lại trạng thái thoát của câu LỆNH.

en: Display the list of currently remembered directories.  Directories
        find their way onto the list with the `pushd' command; you can get
        back up through the list with the `popd' command.
        
        Options:
          -c	clear the directory stack by deleting all of the elements
          -l	do not print tilde-prefixed versions of directories relative
        	to your home directory
          -p	print the directory stack with one entry per line
          -v	print the directory stack with one entry per line prefixed
        	with its position in the stack
        
        Arguments:
          +N	Displays the Nth entry counting from the left of the list shown by
        	dirs when invoked without options, starting with zero.
        
          -N	Displays the Nth entry counting from the right of the list shown by
    	dirs when invoked without options, starting with zero.
vi: Hiển thị danh sách các thư mục được nhớ hiện thời.
    	Lệnh « pushd » thêm thư mục vào danh sách này;
    « popd » nâng thư mục lên danh sách.
    
    	Tùy chọn:
    		-c	gột đống thư mục bằng cách xoá mọi phần tử
    		-l	đừng in ra phiên bản thư mục có dấu ngã nằm trước
    			mà tương ứng với thư mục chính của người dùng
    		-p	in ra đống thư mục mỗi dòng một mục
    		-v	in ra đống thư mục mỗi dòng một mục
    			có vị trí đống nằm trước
    
    	Đối số :
    		+N	hiển thị mục thứ N đếm từ bên trái danh sách
    			hiển thị theo thư mục khi không đưa ra tùy chọn,
    			bắt đầu từ số không.
    
    		-N	hiển thị mục thứ N đếm từ bên phải danh sách
    			hiển thị theo thư mục khi không đưa ra tùy chọn,
    			bắt đầu từ số không.

en: Done
vi: Hoàn tất

en: Done(%d)
vi: Hoàn tất(%d)

en: EMT instruction
vi: Câu lệnh EMT

en: Enable and disable shell builtins.
        
        Enables and disables builtin shell commands.  Disabling allows you to
        execute a disk command which has the same name as a shell builtin
        without using a full pathname.
        
        Options:
          -a	print a list of builtins showing whether or not each is enabled
          -n	disable each NAME or display a list of disabled builtins
          -p	print the list of builtins in a reusable format
          -s	print only the names of Posix `special' builtins
        
        Options controlling dynamic loading:
          -f	Load builtin NAME from shared object FILENAME
          -d	Remove a builtin loaded with -f
        
        Without options, each NAME is enabled.
        
        To use the `test' found in $PATH instead of the shell builtin
        version, type `enable -n test'.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is not a shell builtin or an error occurs.
vi: Bật/tắt dựng sẵn trình bao.
    	Bật và tắt các dựng sẵn trình bao.	Chức năng tắt thì cho phép bạn thực thi một câu lệnh đĩa
    	mà cùng tên với một dựng sẵn trình bao,
    	không cần dùng tên đường dẫn đầy đủ.
    
    	Tùy chọn:
    		-a	in ra một danh sách các dựng sẳn, cũng hiển thị trạng thái bật/tắt
    		-b	tắt mỗi TÊN hoặc hiển thị danh sách các dựng sẵn bị tắt
    		-p	in ra danh sách các dựng sẵn theo một định dạng có thể dùng lại được
    		-s	in ra chỉ tên mỗi dựng sẵn Posix « đặc biệt »
    
    	Tùy chọn điều khiển chức năng nạp động:
    		-f	nạp dựng sẵn TÊN từ điều khiển dùng chung TÊN_TẬP_TIN
    		-d	gỡ bỏ một dựng sẵn được nạp dùng « -f »
    
    	Không có tùy chọn thì mỗi TÊN được bật lại.
    
    	Để sử dụng « test » (hàm thử) nằm trên đường dẫn mặc định $PATH
    	thay cho phiên bản của dựng sẵn trình bao,
    	hãy gõ chuỗi « enable -n test ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu TÊN là một dựng sẵn trình bao, và không gặp lỗi.

en: Evaluate arithmetic expression.
        
        The EXPRESSION is evaluated according to the rules for arithmetic
        evaluation.  Equivalent to "let EXPRESSION".
        
        Exit Status:
        Returns 1 if EXPRESSION evaluates to 0; returns 0 otherwise.
vi: Định giá biểut thức số học.
    
    	BIỂU_THỨC được tính tùy theo các quy tắc về định giá số học.
    	Tương đương với « let BIỂU_THỨC ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại 1 nếu BIỂU_THỨC tính là 0; không thì trả lại 0.

en: Evaluate conditional expression.
        
        This is a synonym for the "test" builtin, but the last argument must
        be a literal `]', to match the opening `['.
vi: Định giá biểu thức điều kiện.
    
    	Đây là một từ đồng nghĩa với dựng sẵn « test »,
    	nhưng đối số cuối cùng phải là một « ] » nghĩa chữ,
    	đổ tương ứng với « [ » mở.

en: Execute a simple command or display information about commands.
        
        Runs COMMAND with ARGS suppressing  shell function lookup, or display
        information about the specified COMMANDs.  Can be used to invoke commands
        on disk when a function with the same name exists.
        
        Options:
          -p	use a default value for PATH that is guaranteed to find all of
        	the standard utilities
          -v	print a description of COMMAND similar to the `type' builtin
          -V	print a more verbose description of each COMMAND
        
        Exit Status:
        Returns exit status of COMMAND, or failure if COMMAND is not found.
vi: Thực thi một câu lệnh đơn giản, hoặc hiển thị thông tin về các câu lệnh.
    
    Chạy LỆNH với các ĐỐI_SỐ thu hồi chức năng dò tìm chức năng trình bao,
    hoạc hiển thị thông tin về các câu LỆNH được ghi rõ.
    Có thể được dùng để gọi câu lệnh trên đĩa khi đã có một chức năng cùng tên.
    
    Tùy chọn:
    	-p	dùng một giá trị mặc định cho ĐƯỜNG_DẪN
    		mà chắc chắn sẽ tìm mọi tiện ích tiêu chuẩn
    	-v	in ra mô tả về câu LỆNH mà tương tự với dựng sẵn « type » (kiểu)
    	-V	in ra mô tả chi tiết hơn về mỗi câu LỆNH
    
    Trạng thái thoát:
    Trả lại trạng thái thoát của câu LỆNH, hoặc bị lỗi nếu không tìm thấy câu LỆNH.

en: Execute arguments as a shell command.
        
        Combine ARGs into a single string, use the result as input to the shell,
        and execute the resulting commands.
        
        Exit Status:
        Returns exit status of command or success if command is null.
vi: Thực thi các đối số dưới dạng một câu lệnh trình bao.
    
    	Phối hợp các ĐỐI_SỐ thành một chuỗi riêng lẻ,
    	dùng kết quả làm dữ liệu nhập vào trình bao,
    	và thực thi các câu lệnh kết quả.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái thoát của câu lệnh,
    	hay thành công nếu câu lệnh vô giá trị.

en: Execute commands as long as a test does not succeed.
        
        Expand and execute COMMANDS as long as the final command in the
        `until' COMMANDS has an exit status which is not zero.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi câu lệnh miễn là một phép thử không thành công.
    
    	Mở rộng và thực thi các câu LỆNH miễn là câu lệnh cuối cùng
    	trong các câu LỆNH « until » (đến khi) có trạng thái thoát
    	khác số không.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands as long as a test succeeds.
        
        Expand and execute COMMANDS as long as the final command in the
        `while' COMMANDS has an exit status of zero.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi câu lệnh miễn là một phép thử thành công.
    
    	Mở rộng và thực thi các câu LỆNH miễn là câu lệnh cuối cùng
    	trong những câu LỆNH « while » (trong khi)
    	có trạng thái thoát là số không.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands based on conditional.
        
        The `if COMMANDS' list is executed.  If its exit status is zero, then the
        `then COMMANDS' list is executed.  Otherwise, each `elif COMMANDS' list is
        executed in turn, and if its exit status is zero, the corresponding
        `then COMMANDS' list is executed and the if command completes.  Otherwise,
        the `else COMMANDS' list is executed, if present.  The exit status of the
        entire construct is the exit status of the last command executed, or zero
        if no condition tested true.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi câu lệnh dựa vào điều kiện.
    
    	Danh sách « if LỆNH » được thực thi.
    	Nếu trạng thái thoát của nó là số không,
    	thì danh sách « then LỆNH » được thực thi.
    	Không thì mỗi danh sách « elif LỆNH » được thực thi lần lượt,
    	và nếu trạng thái thoát của nó là số không,
    	thì danh sách « then LỆNH » tương ứng được thực thi
    	và câu lệnh « nếu » (if) sẽ chạy xong.
    	Không thì danh sách « else LỆNH » được thực thi, nếu có.
    	Trạng thái thoát của toàn bộ tạo dựng
    	là trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy,
    	hoặc số không nếu không có điều kiện có kết quả là Đúng.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands based on pattern matching.
        
        Selectively execute COMMANDS based upon WORD matching PATTERN.  The
        `|' is used to separate multiple patterns.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thức thi câu lệnh dựa vào khớp mẫu.
    
    	Thực thi các câu LỆNH một cách chọn lọc,
    	dựa vào TỪ tương ứng với MẪU.
    	Nhiều mẫu định giới bằng « | ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands for each member in a list.
        
        The `for' loop executes a sequence of commands for each member in a
        list of items.  If `in WORDS ...;' is not present, then `in "$@"' is
        assumed.  For each element in WORDS, NAME is set to that element, and
        the COMMANDS are executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Thực thi câu lệnh cho mỗi bộ phận trong một danh sách.
    
    	Vòng lặp « for » (cho) thì thực thi câu lệnh
    	cho mỗi bộ phận trong một danh sách các mục.
    	Không đưa ra « in CÁC_TỪ ... » thì giả sử « in "$@" ».
    	Đối với mỗi phần tử trong CÁC_TỪ,
    	TÊN được đặt thành phần tử đó,
    	và các câu LỆNH được thực thi.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Execute commands from a file in the current shell.
        
        Read and execute commands from FILENAME in the current shell.  The
        entries in $PATH are used to find the directory containing FILENAME.
        If any ARGUMENTS are supplied, they become the positional parameters
        when FILENAME is executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed in FILENAME; fails if
        FILENAME cannot be read.
vi: Thực thi các câu lệnh từ một tập tin trong trình bao đang chạy.
    
    	Đọc và thực thi các câu lệnh từ TÊN_TẬP_TIN
    	trong trình bao đang chạy.
    	Những mục nhập trong $PATH được dùng
    	để tìm thư mục chứa tên tập tin này.
    	Đưa ra đối số thì mỗi đối số trở thành tham số thuộc vị trí
    	khi TÊN_TẬP_TIN được thực thi.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được thực thi trong TÊN_TẬP_TIN;
    	không thành công nếu không thể đọc TÊN_TẬP_TIN.

en: Execute conditional command.
        
        Returns a status of 0 or 1 depending on the evaluation of the conditional
        expression EXPRESSION.  Expressions are composed of the same primaries used
        by the `test' builtin, and may be combined using the following operators:
        
          ( EXPRESSION )	Returns the value of EXPRESSION
          ! EXPRESSION		True if EXPRESSION is false; else false
          EXPR1 && EXPR2	True if both EXPR1 and EXPR2 are true; else false
          EXPR1 || EXPR2	True if either EXPR1 or EXPR2 is true; else false
        
        When the `==' and `!=' operators are used, the string to the right of
        the operator is used as a pattern and pattern matching is performed.
        When the `=~' operator is used, the string to the right of the operator
        is matched as a regular expression.
        
        The && and || operators do not evaluate EXPR2 if EXPR1 is sufficient to
        determine the expression's value.
        
        Exit Status:
        0 or 1 depending on value of EXPRESSION.
vi: Thực thi câu lệnh điều kiện.
    
    Trả về trạng thái 0 hoặc 1, phụ thuộc vào phép tính
    	biểu thức điều kiện BIỂU_THỨC.
    Biểu thức chứa cùng những nguyên sơ được dùng bởi dựng sẵn « test »,
    	và có thể được tổ hợp dùng các toán tử theo đây:
        
        	( BIỂU_THỨC )	Trả về giá trị của BIỂU_THỨC
        	! BIỂU_THỨC	Đúng nếu BIỂU_THỨC là không đúng; không thì sai
        	B_THỨC1 && B_THỨC2
    	Đúng nếu cả hai B_THỨC1 và B_THỨC2 đều là đúng; không thì sai
        	B_THỨC1 || B_THỨC2
    	Đúng nếu một của B_THỨC1 và B_THỨC2 là đúng; không thì sai
        
    Khi dùng toán từ « == » và « != », chuỗi bên phải toán tử được dùng làm mẫu,
    	và thực hiện chức năng khớp mẫu.
    Toán tử « && » và « || » không tính B_THỨC2 nếu B_THỨC1 là đủ
    	để tính giá trị của biểu thức.
    
    	Trạng thái thoát:
    	0 hay 1 phụ thuộc vào giá trị của BIỂU_THỨC.

en: Execute shell builtins.
        
        Execute SHELL-BUILTIN with arguments ARGs without performing command
        lookup.  This is useful when you wish to reimplement a shell builtin
        as a shell function, but need to execute the builtin within the function.
        
        Exit Status:
        Returns the exit status of SHELL-BUILTIN, or false if SHELL-BUILTIN is
        not a shell builtin..
vi: Chạy dựng sẵn trình bao.
    
    	Chạy SHELL-BUILTIN (dựng sẵn trình bao) với các ĐỐI_SỐ
    	mà không thực thi chức năng dò tìm câu lệnh.
    	Có ích khi bạn muốn thực thi lại một dựng sẵn trình bao
    	dưới dạng một chức năng trình bao, nhưng cũng
    	cần thực thi dựng sẵn bên trong chức năng.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái thoát của SHELL-BUILTIN,
    	hoặc sai nếu SHELL-BUILTIN không phải là một
    	dựng sẵn trình bao.

en: Exit %d
vi: Thoát %d

en: Exit a login shell.
        
        Exits a login shell with exit status N.  Returns an error if not executed
        in a login shell.
vi: Thoát khỏi một trình bao đăng nhập.
    
    	Thoát khỏi một trình bao đăng nhập, với trạng thái thoát N.
    	Trả lại lỗi nếu không được thực thi trong trình bao đăng nhập.

en: Exit for, while, or until loops.
        
        Exit a FOR, WHILE or UNTIL loop.  If N is specified, break N enclosing
        loops.
        
        Exit Status:
        The exit status is 0 unless N is not greater than or equal to 1.
vi: Thoát khỏi vòng lặp kiểu trong, trong khi hay đến khi.
    
    	Thoát khỏi một vòng lặp kiểu TRONG, TRONG KHI hay ĐẾN KHI.
    	Có ghi rõ N thì ngắt N vòng lặp bao bọc.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trạng thái thoát là 0 nếu N không nhỏ hơn hay bằng 1.

en: Exit the shell.
        
        Exits the shell with a status of N.  If N is omitted, the exit status
        is that of the last command executed.
vi: Thoát khỏi trình bao.
    
    	Thoát khỏi trình bao với trạng thái N.
    	Không đưa ra N thì trạng thái thoát
    	là trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: File limit
vi: Giới hạn tập tin

en: Floating point exception
vi: Ngoại lệ chấm động

en: GNU bash, version %s (%s)
vi: bash của GNU, phiên bản %s (%s)

en: GNU bash, version %s-(%s)
vi: bash của GNU, phiên bản %s-(%s)

en: GNU long options:
vi: Tùy chọn GNU dài:

en: Group commands as a unit.
        
        Run a set of commands in a group.  This is one way to redirect an
        entire set of commands.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Nhóm lại các câu lệnh làm cùng một đơn vị.
    
    	Chạy một tập hợp các câu lệnh trong cùng một nhóm.
    	Đây là một phương pháp chuyển hướng
    	một tập hợp câu lệnh hoàn toàn.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: HFT input data pending
vi: Dữ liệu nhập HFT bị hoãn

en: HFT monitor mode granted
vi: Có chế độ màn hình HFT

en: HFT monitor mode retracted
vi: Không có chế độ màn hình HFT

en: HFT sound sequence has completed
vi: Đã hoàn thành chuỗi âm thanh HFT

en: HOME not set
vi: Chưa đặt biến môi trường HOME (nhà)

en: Hangup
vi: Treo máy

en: I have no name!
vi: Không có tên.

en: I/O ready
vi: V/R sẵn sàng

en: Illegal instruction
vi: Câu lệnh không được phép

en: Information request
vi: yêu cầu thông tin

en: Interrupt
vi: Gián đoạn

en: Killed
vi: Bị giết

en: License GPLv2+: GNU GPL version 2 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
vi: Giấy phép GPLv2+: Giấy Phép Công Cộng GNU phiên bản 2 hay sau <http://gnu.org/licenses/gpl.html>

en: License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
vi: Giấy phép GPLv3+: Giấy Phép Công Cộng GNU phiên bản 3 hay sau <http://gnu.org/licenses/gpl.html>

en: Mark shell variables as unchangeable.
        
        Mark each NAME as read-only; the values of these NAMEs may not be
        changed by subsequent assignment.  If VALUE is supplied, assign VALUE
        before marking as read-only.
        
        Options:
          -a	refer to indexed array variables
          -A	refer to associative array variables
          -f	refer to shell functions
          -p	display a list of all readonly variables and functions
        
        An argument of `--' disables further option processing.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or NAME is invalid.
vi: Đánh dấu biến trình bao không thể thay đổi được.
    
    	Đánh dấu mỗi TÊN là chỉ đọc; những giá trị của TÊN như vậy
    	thì không thay đổi được bất chấp việc gán theo sau.
    	Đưa ra GIÁ_TRỊ thì gán GIÁ_TRỊ trước khi đánh dấu là chỉ đọc.
    
    	Tùy chọn:
    		-a	tham chiếu đến biến kiểu mảng theo số mũ
    		-A	tham chiếu đến biến kiểu mảng kết hợp
    		-f	tham chiếu đến chức năng trình bao
    		-p	hiển thị danh sách các biến và chức năng vẫn chỉ đọc
    
    	Đối số « -- » thì tắt chức năng xử lý tùy chọn sau nữa.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay TÊN sai.

en: Modify shell resource limits.
        
        Provides control over the resources available to the shell and processes
        it creates, on systems that allow such control.
        
        Options:
          -S	use the `soft' resource limit
          -H	use the `hard' resource limit
          -a	all current limits are reported
          -b	the socket buffer size
          -c	the maximum size of core files created
          -d	the maximum size of a process's data segment
          -e	the maximum scheduling priority (`nice')
          -f	the maximum size of files written by the shell and its children
          -i	the maximum number of pending signals
          -l	the maximum size a process may lock into memory
          -m	the maximum resident set size
          -n	the maximum number of open file descriptors
          -p	the pipe buffer size
          -q	the maximum number of bytes in POSIX message queues
          -r	the maximum real-time scheduling priority
          -s	the maximum stack size
          -t	the maximum amount of cpu time in seconds
          -u	the maximum number of user processes
          -v	the size of virtual memory
          -x	the maximum number of file locks
        
        If LIMIT is given, it is the new value of the specified resource; the
        special LIMIT values `soft', `hard', and `unlimited' stand for the
        current soft limit, the current hard limit, and no limit, respectively.
        Otherwise, the current value of the specified resource is printed.  If
        no option is given, then -f is assumed.
        
        Values are in 1024-byte increments, except for -t, which is in seconds,
        -p, which is in increments of 512 bytes, and -u, which is an unscaled
        number of processes.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Sửa đổi các giới hạn tài nguyên trình bao.
    
    	Cung cấp điều khiển với các tài nguyên sẵn sàng
    	cho trình bao và các tiến trình được nó tạo,
    	trên hệ thống cho phép điều khiển như vậy.
    
    	Tùy chọn:
    		-S	dùng giới hạn tài nguyên « soft » (mềm)
    		-H	dùng giới hạn tài nguyên « hard » (cứng)
    		-a	thông báo mọi giới hạn hiện thời
    		-b	kích cỡ của vùng đệm ổ cắm
    		-c	kích cỡ tối đa của tập tin lõi được tạo
    		-d	kích cỡ tối đa của từng đoạn dữ liệu của một tiến trình
    		-e	mức ưu tiên cao nhất khi định thời (« nice »)
    		-f	kích cỡ tối đa của của tập tin được ghi bởi trình bao
    			và các tiến trình con của nó
    		-i	số tối đa các tín hiệu bị hoãn
    		-l	kích cỡ tối đa mà một tiến trình có thể khoá vào bộ nhớ
    		-m	kích cỡ tối đa của tập hợp nội trú
    		-n	số tối đa các bộ mô tả tập tin còn mở
    		-p	kích cỡ của vùng đệm ống dẫn
    		-q	số tối đa các byte trong hàng đợi thông điệp POSIX
    		-r	mức ưu tiên cao nhất khi định thời thật
    		-s	kích cỡ tối đa của đống
    		-t	thời gian CPU lâu nhất, theo giây
    		-u	số tối đa các tiến trình của người dùng
    		-v	kích cỡ của bộ nhớ ảo
    		số tối đa các khoá tập tin
    
    	Nếu đưa ra GIỚI_HẠN thì nó là giá trị mới của tài nguyên được ghi rõ ;
    	cũng có ba giá trị GIỚI_HẠN đặc biệt:
    		• soft	giới hạn mềm hiện thời
    		• hard	giới hạn cứng hiện thời
    		• unlimited	vô hạn
    	Không thì in ra giá trị hiện thời của tài nguyên được ghi rõ.
    	Không đưa ra tùy chọn thì giả sử « -f ».
    
    	Giá trị được ghi rõ theo bước 1024-byte, trừ :
    		• -t	theo giây
    		• -p	theo bước 512-byte
    		• -u	số các tiến trình không theo tỷ lệ
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Move job to the foreground.
        
        Place the job identified by JOB_SPEC in the foreground, making it the
        current job.  If JOB_SPEC is not present, the shell's notion of the
        current job is used.
        
        Exit Status:
        Status of command placed in foreground, or failure if an error occurs.
vi: Nâng công việc lên trước.
    
    	Nâng lên trước công việc được ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC đại diện,
    	thì làm cho nó là công việc hiện thời.
    	Không đưa ra ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC
    	thì dùng công việc hiện thời tùy theo trình bao.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trạng thái của câu lệnh được nâng lên trước;
    	gặp lỗi thì không thành công.

en: Move jobs to the background.
        
        Place the jobs identified by each JOB_SPEC in the background, as if they
        had been started with `&'.  If JOB_SPEC is not present, the shell's notion
        of the current job is used.
        
        Exit Status:
        Returns success unless job control is not enabled or an error occurs.
vi: Gửi công việc ra sau.
    
    	Gửi ra sau các công việc được mỗi ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC đại diện,
    	như là công việc được bắt đầu với « & ».
    	Không đưa ra ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC
    	thì dùng công việc hiện thời tùy theo trình bao.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu chức năng điều khiển công việc được bật
    	và không gặp lỗi.

en: Null command.
        
        No effect; the command does nothing.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Câu lệnh vô giá trị.
    
    	Không có hiệu ứng: câu lệnh không làm gì.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Lúc nào cũng thành công.

en: OLDPWD not set
vi: Chưa đặt biến môi trường OLDPWD (mật khẩu cũ)

en: Parse option arguments.
        
        Getopts is used by shell procedures to parse positional parameters
        as options.
        
        OPTSTRING contains the option letters to be recognized; if a letter
        is followed by a colon, the option is expected to have an argument,
        which should be separated from it by white space.
        
        Each time it is invoked, getopts will place the next option in the
        shell variable $name, initializing name if it does not exist, and
        the index of the next argument to be processed into the shell
        variable OPTIND.  OPTIND is initialized to 1 each time the shell or
        a shell script is invoked.  When an option requires an argument,
        getopts places that argument into the shell variable OPTARG.
        
        getopts reports errors in one of two ways.  If the first character
        of OPTSTRING is a colon, getopts uses silent error reporting.  In
        this mode, no error messages are printed.  If an invalid option is
        seen, getopts places the option character found into OPTARG.  If a
        required argument is not found, getopts places a ':' into NAME and
        sets OPTARG to the option character found.  If getopts is not in
        silent mode, and an invalid option is seen, getopts places '?' into
        NAME and unsets OPTARG.  If a required argument is not found, a '?'
        is placed in NAME, OPTARG is unset, and a diagnostic message is
        printed.
        
        If the shell variable OPTERR has the value 0, getopts disables the
        printing of error messages, even if the first character of
        OPTSTRING is not a colon.  OPTERR has the value 1 by default.
        
        Getopts normally parses the positional parameters ($0 - $9), but if
        more arguments are given, they are parsed instead.
        
        Exit Status:
        Returns success if an option is found; fails if the end of options is
        encountered or an error occurs.
vi: Phân tích cú pháp của đối số tùy chọn.
    
    	Getopts được thủ tục trình bao dùng để phân tích cú pháp
    		của tham số thuộc ví trị dưới dạng tùy chọn.
    
    	OPTSTRING chứa những chữ tùy chọn cần nhận ra;
    	một chữ có dấu hai chấm theo sau thì tùy chọn mong đợi một đối số,
    	mà nên định giới bằng khoảng trắng.
    
    	Mỗi lần được gọi, getopts sẽ đặt tùy chọn kế tiếp
    		vào biến trình bao $name
    		(cũng khởi tạo tên đó nếu nó chưa tồn tại)
    		và đặt chỉ mục của đối số kế tiếp cần xử lý
    		vào biến trình bao OPTIND.
    	OPTIND được sơ khởi thành 1 mỗi lần trình bao
    	hay một văn lệnh trình bao được gọi.
    	Khi một tùy chọn đòi hỏi một đối số,
    	getopts đặt đối số đó vào biến trình bao OPTARG.
    
    	getopts thông báo lỗi bằng một của hai cách.
    	Nếu ký tự đầu tiên của chuỗi OPTSTRING là dấu hai chấm,
    	getopts dùng chức năng thông báo lỗi một cách im.
    	Bằng chế độ này, không in ra thông điệp lỗi nào.
    	Nếu gặp tùy chọn sai thì getopts đặt vào OPTARG
    	ký tự tùy chọn được tìm. Không tìm thấy đối số cần thiết
    	thì getopts đặt một dấu hai chấm vào TÊN
    	và đặt OPTARG thành ký tự tùy chọn được tìm.
    	Nếu getopts không phải ở chế độ im, và gặp tùy chọn sai,
    	thì getopts đặt một dấu hỏi « ? » vào TÊN và bỏ đặt OPTARG.
    	Không tìm thấy tùy chọn cần thiết thì « ? » được đặt vào TÊN,
    	OPTARG bị bỏ đặt, và in ra một thông điệp chẩn đoán.
    
    	Nếu biến trình bao OPTERR có giá trị 0,
    	thì getopts tắt chức năng in ra thông điệp,
    	thậm chí nếu ký tự đầu tiên của chuỗi OPTSTRING
    	không phải là dấu hai chấm. OPTERR có giá trị 1 theo mặc định.
    
    Getopts bình thường phân tích cách tham số thuộc vị trí ($0 - $9),
    	nhưng nếu đưa ra đối số bổ sung,
    	(các) đối số này được phân tích để thay thế.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu tìm thấy một tùy chọn;
    	không thành công nếu gặp kết thúc các tùy chọn,
    	hoặc nếu gặp lỗi.

en: Print the name of the current working directory.
        
        Options:
          -L	print the value of $PWD if it names the current working
        	directory
          -P	print the physical directory, without any symbolic links
        
        By default, `pwd' behaves as if `-L' were specified.
        
        Exit Status:
        Returns 0 unless an invalid option is given or the current directory
        cannot be read.
vi: In ra tên của thư mục hoạt động hiện thời.
    
    	Tùy chọn:
    		-L	in ra giá trị của $PWD nếu nó đặt tên
    			của thư mục hoạt động hiện thời
    		-P	in ra thư mục vật lý, không có liên kết mềm
    
    		Mặc định là « pwd » hoạt động như là « -L » được ghi rõ.
    
    		Trạng thái thoát:
    		Trả lại 0 nếu không đưa ra tùy chọn sai
    		và nếu đọc được thư mục hiện thời.

en: Quit
vi: Thoát

en: Read a line from the standard input and split it into fields.
        
        Reads a single line from the standard input, or from file descriptor FD
        if the -u option is supplied.  The line is split into fields as with word
        splitting, and the first word is assigned to the first NAME, the second
        word to the second NAME, and so on, with any leftover words assigned to
        the last NAME.  Only the characters found in $IFS are recognized as word
        delimiters.
        
        If no NAMEs are supplied, the line read is stored in the REPLY variable.
        
        Options:
          -a array	assign the words read to sequential indices of the array
        		variable ARRAY, starting at zero
          -d delim	continue until the first character of DELIM is read, rather
        		than newline
          -e		use Readline to obtain the line in an interactive shell
          -i text	Use TEXT as the initial text for Readline
          -n nchars	return after reading NCHARS characters rather than waiting
        		for a newline, but honor a delimiter if fewer than NCHARS
        		characters are read before the delimiter
          -N nchars	return only after reading exactly NCHARS characters, unless
        		EOF is encountered or read times out, ignoring any delimiter
          -p prompt	output the string PROMPT without a trailing newline before
        		attempting to read
          -r		do not allow backslashes to escape any characters
          -s		do not echo input coming from a terminal
          -t timeout	time out and return failure if a complete line of input is
        		not read withint TIMEOUT seconds.  The value of the TMOUT
        		variable is the default timeout.  TIMEOUT may be a
        		fractional number.  If TIMEOUT is 0, read returns success only
        		if input is available on the specified file descriptor.  The
        		exit status is greater than 128 if the timeout is exceeded
          -u fd		read from file descriptor FD instead of the standard input
        
        Exit Status:
        The return code is zero, unless end-of-file is encountered, read times out,
        or an invalid file descriptor is supplied as the argument to -u.
vi: Đọc một dòng từ đầu vào tiêu chuẩn, sau đó chia nó ra nhiều trường.
    
    	Đọc một dòng riêng lẻ từ đầu vào tiêu chuẩn,
    	hoặc từ bộ mô tả tập tin FD nếu đưa ra tùy chọn « -u ».
    	Dòng được chia ra nhiều trường giống như khi chia từ ra,
    	và từ đầu tiên được gán cho TÊN đầu tiên,
    	từ thứ hai cho TÊN thứ hai, v.v.,
    	và từ còn lại nào được gán cho TÊN cuối cùng.
    	Chỉ những ký tự được tìm trong $IFS được nhận ra là ký tự định giới từ.
    
    	Không đưa ra TÊN thì dòng được đọc sẽ được ghi nhớ vào biến REPLY (đáp ứng).
    
    	Tùy chọn:
    		-a mảng	gán các từ được đọc cho những số mũ tuần tự
    			của biến mảng MẢNG, bắt đầu từ số không.
    		-d định_giới	tiếp tục đến khi đọc ký tự đầu tiên của DELIM,
    			hơn là ký tự dòng mới
    		-e	dùng Readline để lấy dòng trong một trình bao tương tác
    		-i chuỗi	dùng chuỗi này như là văn bản đầu tiên cho Readline
    		-n số_ky_tự	trả lại sau khi đọc số các ký tự này,
    			hơn là đợi một ký tự dòng mới
    		-N số_ký_tự	trả lại chỉ sau khi đọc chính xác số các ký tự này,
    		nếu không gặp kết thúc tập tin (EOF) hay quá hạn đọc, cũng bỏ qua dấu tách nào
    		-p nhắc	xuất chuỗi NHẮC mà không có ký tự dòng mới theo sau,
    			trước khi thử đọc
    		-r	đừng cho phép gạch chéo ngược thoát ký tự
    		-s	đừng báo lai dữ liệu nhập vào đến từ thiết bị cuối
    		-t thời_hạn	quá thời và trả lại không thành công
    			nếu chưa đọc một dòng dữ liệu nhập hoàn toàn trong số giấy này.
    			Giá trị của biến TMOUT là thời hạn mặc định.
    			Thời hạn này có thể là một số thuộc phân số.
    			Nếu THỜI_HẠN là 0 thì việc đọc trả lại thành công chỉ nếu
    			dữ liệu nhập sẵn sàng trên bộ mô tả tập tin đưa ra.
    			Trạng thái thoát lớn hơn 128 nếu vượt quá thời hạn này.
    		-u fd	đọc từ bộ mô tả tập tin FD thay cho đầu vào tiêu chuẩn
    
    	Trạng thái thoát:
    	Mã trả lại là số không, nếu không gặp kết thúc tập tin,
    	hay quá hạn đọc, hay đưa ra bộ mô tả tập tin sai
    	làm đối số tới « -u ».

en: Read lines from a file into an array variable.
        
        A synonym for `mapfile'.
vi: Đọc các dòng từ một tập tin vào một biến mảng.
    
    	Đồng nghĩa với « mapfile ».

en: Record lock
vi: Mục ghi bị khoá

en: Remember or display program locations.
        
        Determine and remember the full pathname of each command NAME.  If
        no arguments are given, information about remembered commands is displayed.
        
        Options:
          -d		forget the remembered location of each NAME
          -l		display in a format that may be reused as input
          -p pathname	use PATHNAME is the full pathname of NAME
          -r		forget all remembered locations
          -t		print the remembered location of each NAME, preceding
        		each location with the corresponding NAME if multiple
        		NAMEs are given
        Arguments:
          NAME		Each NAME is searched for in $PATH and added to the list
        		of remembered commands.
        
        Exit Status:
        Returns success unless NAME is not found or an invalid option is given.
vi: Nhớ hoặc hiển thị vị trí của chương trình.
    
    	Xác định và ghi nhớ tên đường dẫn đầy đủ của mỗi TÊN câu lệnh.
    	Nếu không đưa ra đối số, hiển thị thông tin về các câu lệnh được ghi nhớ.
    
    	Tùy chọn:
    		-d	quên vị trí được ghi nhớ của mỗi TÊN
    		-l	hiển thị theo một định dạng có thể được dùng lại
    			dưới dạng dữ liệu nhập vào
    		-p tên_đường_dẫn	dùng TÊN_ĐƯỜNG_DẪN là tên đường dẫn đầy đủ của TÊN
    		-r	quên mọi vị trí được ghi nhớ
    		-t	in ra vị trí được ghi nhớ của mỗi TÊN,
    			có nhiều TÊN thì cũng in ra TÊN tương ứng ở trước vị trí
    
    	Đối số:
    		TÊN	mỗi TÊN được tìm theo đường dẫn mặc định $PATH,
    		và được thêm vào danh sách các câu lệnh được ghi nhớ.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu tìm được TÊN và không đưa ra tùy chọn sai.

en: Remove directories from stack.
        
        Removes entries from the directory stack.  With no arguments, removes
        the top directory from the stack, and changes to the new top directory.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when removing
        	directories from the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Removes the Nth entry counting from the left of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd +0'
        	removes the first directory, `popd +1' the second.
        
          -N	Removes the Nth entry counting from the right of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd -0'
        	removes the last directory, `popd -1' the next to last.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid argument is supplied or the directory
        change fails.
vi: Gỡ bỏ thư mục khỏi đống.
    
    Gỡ bỏ thư mục khỏi đống thư mục.
    Không có đối số thì gỡ bỏ thư mục đầu khỏi đống,
    	và cd (chuyển đổi thư mục) sang thư mục đầu mới.
    
    +N	Gỡ bỏ thư mục thứ N (đếm từ bên trái danh sách
    	được hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không).
    	Ví dụ :
    		popd +0		gỡ bỏ thư mục cuối cùng
    		popd +1		gỡ bỏ thư mục thứ hai.
    
    -N	Gỡ bỏ thư mục thứ N (đếm từ bên phải danh sách
    	được hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không).
    	Ví dụ :
    		popd -0		gỡ bỏ thư mục cuối cùng
    		popd -1		gỡ bỏ thư mục giáp cuối.
    
    -n	Thu hồi chức năng chuyển đổi bình thường khi gỡ bỏ thư mục
    	khỏi đống, để thao tác chỉ đống.
    
    Dựng sẵn « dirs » thì hiển thị đống thư mục.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra đối số sai,
    	cũng không sai chuyển đổi thư mục.

en: Remove each NAME from the list of defined aliases.
        
        Options:
          -a	remove all alias definitions.
        
        Return success unless a NAME is not an existing alias.
vi: Gỡ bỏ mỗi TÊN khỏi danh sách các bí danh đã xác định.
    
    	Tùy chọn:
    		-a	gỡ bỏ tất cả các lời xác định bí danh.
    
    Trả lại thành công nếu không có TÊN là một bí danh không tồn tại.

en: Remove jobs from current shell.
        
        Removes each JOBSPEC argument from the table of active jobs.  Without
        any JOBSPECs, the shell uses its notion of the current job.
        
        Options:
          -a	remove all jobs if JOBSPEC is not supplied
          -h	mark each JOBSPEC so that SIGHUP is not sent to the job if the
        	shell receives a SIGHUP
          -r	remove only running jobs
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option or JOBSPEC is given.
vi: Gỡ bỏ công việc khỏi trình bao đang chạy.
    
    	Gỡ bỏ mỗi đối số JOBSPEC (đặc tả công việc) khỏi bảng các công việc đang chạy.
    	Không có JOBSPEC thì trình bao dùng thông tin riêng về công việc đang đang chạy.
    
    	Tùy chọn:
    		-a	gỡ bỏ mọi công việc nếu không đưa ra JOBSPEC
    		-h	đánh dấu mỗi JOBSPEC để không gửi tín hiệu ngưng kết nối SIGHUP
    			cho công việc nếu trình bao nhận được SIGHUP
    		-r	gỡ bỏ chỉ những công việc đang chạy
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay JOBSPEC sai.

en: Removes entries from the directory stack.  With no arguments, removes
        the top directory from the stack, and changes to the new top directory.
        
        Options:
          -n	Suppresses the normal change of directory when removing
        	directories from the stack, so only the stack is manipulated.
        
        Arguments:
          +N	Removes the Nth entry counting from the left of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd +0'
        	removes the first directory, `popd +1' the second.
        
          -N	Removes the Nth entry counting from the right of the list
        	shown by `dirs', starting with zero.  For example: `popd -0'
        	removes the last directory, `popd -1' the next to last.
        
        The `dirs' builtin displays the directory stack.
vi: Gỡ bỏ thư mục khỏi đống thư mục.
    Không đưa ra đối số thì gỡ bỏ thư mục đầu khỏi đống,
    	và chuyển đổi sang thư mục đầu mới.
    
    	Tùy chọn:
    		-n	thu hồi chức năng chuyển đổi thư mục bình thường
    		khi gỡ bỏ thư mục khỏi đống, thì chỉ thao tác đống chính nó.
    
    	Đối số :
    		+N	gỡ bỏ mục thứ N đếm từ bên trái danh sách
    			hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không.
    	Ví dụ : « popd +0 » sẽ gỡ bỏ thư mục đầu tiên,
    		« popd +1 » gỡ bỏ thư mục thứ hai, v.v.
    
    		-N	gỡ bỏ mục thứ N đếm từ bên phải danh sách
    			hiển thị bằng « dirs », bắt đầu từ số không.
    	Ví dụ : « popd -0 » sẽ gỡ bỏ thư mục cuối cùng,
    		« popd -1 » gỡ bỏ thư mục giáp cuối, v.v.
    
    	Dựng sẵn « dirs » sẽ hiển thị đống thư mục.

en: Replace the shell with the given command.
        
        Execute COMMAND, replacing this shell with the specified program.
        ARGUMENTS become the arguments to COMMAND.  If COMMAND is not specified,
        any redirections take effect in the current shell.
        
        Options:
          -a name	pass NAME as the zeroth argument to COMMAND
          -c		execute COMMAND with an empty environment
          -l		place a dash in the zeroth argument to COMMAND
        
        If the command cannot be executed, a non-interactive shell exits, unless
        the shell option `execfail' is set.
        
        Exit Status:
        Returns success unless COMMAND is not found or a redirection error occurs.
vi: Thay thế trình bao bằng câu lệnh đưa ra.
    
    	Thực thi câu LỆNH, cũng thay thế trình bao này bằng chương trình được ghi rõ.
    	Các ĐỐI_SỐ trở thành các đối số đối với câu LỆNH.
    	Không đưa ra câu LỆNH thì bất cứ việc chuyển hướng nào
    	sẽ xảy ra trong trình bao đang chạy.
    
    	Tùy chọn:
    		-a tên	gửi TÊN cho câu LỆNH dưới dạng đối số thứ không
    		-c	thực thi câu LỆNH với một môi trường trống
    		-l	đặt một dấu gạch vào đối số thứ không đối với câu LỆNH
    
    	Nếu câu LỆNH không thể thực thi được, một trình bao không tương tác
    	sẽ thoát ra, nếu không đặt tùy chọn trình bao « execfail ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu tìm được câu LỆNH và không gặp lỗi chuyển hướng.

en: Report time consumed by pipeline's execution.
        
        Execute PIPELINE and print a summary of the real time, user CPU time,
        and system CPU time spent executing PIPELINE when it terminates.
        
        Options:
          -p	print the timing summary in the portable Posix format
        
        The value of the TIMEFORMAT variable is used as the output format.
        
        Exit Status:
        The return status is the return status of PIPELINE.
vi: Thông báo thời gian được chiếm khi ống dẫn thực thi.
    
    	Thực thi PIPELINE (ống dẫn) và in ra bản tóm tắt thời gian thật,
    	thời gian CPU của người dùng, và thời gian CPU của hệ thống
    	00 chiếm khi thực thi ống dẫn, khi ống dẫn chấm dứt.
    
    	Tùy chọn:
    		-p	in ra bản tóm tắt đếm thời gian
    			theo định dạng POSIX có thể mang theo
    
    	Giá trị của biến TIMEFORMAT (định dạng thời gian)
    	được dùng làm định dạng kết xuất.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trạng thái trả lai là trạng thái trả lại của PIPELINE.

en: Resume for, while, or until loops.
        
        Resumes the next iteration of the enclosing FOR, WHILE or UNTIL loop.
        If N is specified, resumes the Nth enclosing loop.
        
        Exit Status:
        The exit status is 0 unless N is not greater than or equal to 1.
vi: Tiếp tục lại chạy vòng lặp kiểu trong, trong khi hay đến khi.
    
    	Tiếp tục lại lần lặp lại kế tiếp của vòng lặp bao bọc
    		kiểu TRONG, TRONG KHI hay ĐẾN KHI.
    	Đưa ra N thì tiếp tục chạy vòng lặp bao bọc thứ N.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trạng thái thoát là 0 nếu N không nhỏ hơn hay bằng 1.

en: Resume job in foreground.
        
        Equivalent to the JOB_SPEC argument to the `fg' command.  Resume a
        stopped or background job.  JOB_SPEC can specify either a job name
        or a job number.  Following JOB_SPEC with a `&' places the job in
        the background, as if the job specification had been supplied as an
        argument to `bg'.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the resumed job.
vi: Tiếp tục lại công việc ở trước.
    
    	Tương đương với đối số ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC với câu lệnh « fg ».
    	Tiếp tục lai một công việc bị dừng chạy hay chạy về nền.
    	ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC có thể ghi rõ hoặc một tên công việc,
    	hoặc một số thứ tự công việc.
    	Đặt một « & » theo sau ĐẶC_TẢ_CÔNG_VIỆC sẽ đặt công việc về nền,
    	như là đặc tả công việc đã được cung cấp dưới dạng một đối số với « bg ».
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của công việc đã tiếp tục lại.

en: Return a successful result.
        
        Exit Status:
        Always succeeds.
vi: Trả lại một kết quả thành công.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Lúc nào cũng thành công.

en: Return an unsuccessful result.
        
        Exit Status:
        Always fails.
vi: Trả về kết quả không thành công.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Lúc nào cũng không thành công.

en: Return from a shell function.
        
        Causes a function or sourced script to exit with the return value
        specified by N.  If N is omitted, the return status is that of the
        last command executed within the function or script.
        
        Exit Status:
        Returns N, or failure if the shell is not executing a function or script.
vi: Trả lại từ một chức năng trình bao.
    
    	Gây ra một chức năng hay văn lệnh từ nguồn sẽ thoát
    	với giá trị trả lại được N ghi rõ.
    	Không đưa ra N thì trạng thái trả lại thuộc về câu lệnh cuối cùng
    		được chạy bên trong chức năng hay văn lệnh.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại N, hoặc bị lỗi nếu trình bao không đang chạy
    		một chức năng hay văn lệnh.

en: Return the context of the current subroutine call.
        
        Without EXPR, returns "$line $filename".  With EXPR, returns
        "$line $subroutine $filename"; this extra information can be used to
        provide a stack trace.
        
        The value of EXPR indicates how many call frames to go back before the
        current one; the top frame is frame 0.
        
        Exit Status:
        Returns 0 unless the shell is not executing a shell function or EXPR
        is invalid.
vi: Trả về ngữ cảnh của cuộc gọi hàm phụ hiện thời.
    
    	Không có B_THỨC thì trả lại « $line $filename ».
    	Có B_THỨC thì trả lại « $line $subroutine $filename »;
    	thông tin thêm này có thể được dùng để cung cấp vết đống.
    
    	Giá trị của B_THỨC thì ngụ ý bao nhiêu khung gọi cần lùi lại
    đằng trước khung hiện tại; khung đầu là khung 0.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại 0 nếu trình bao đang chạy chức năng trình bao,
    		B_THỨC cũng hợp lệ.

en: Returns the context of the current subroutine call.
        
        Without EXPR, returns
vi: Trả lại ngữ cảnh của lời gọi thường trình con hiện thời.
    
        Không có BTHỰC thì trà lại

en: Running
vi: Đang chạy

en: Segmentation fault
vi: Lỗi chia ra từng đoạn

en: Select words from a list and execute commands.
        
        The WORDS are expanded, generating a list of words.  The
        set of expanded words is printed on the standard error, each
        preceded by a number.  If `in WORDS' is not present, `in "$@"'
        is assumed.  The PS3 prompt is then displayed and a line read
        from the standard input.  If the line consists of the number
        corresponding to one of the displayed words, then NAME is set
        to that word.  If the line is empty, WORDS and the prompt are
        redisplayed.  If EOF is read, the command completes.  Any other
        value read causes NAME to be set to null.  The line read is saved
        in the variable REPLY.  COMMANDS are executed after each selection
        until a break command is executed.
        
        Exit Status:
        Returns the status of the last command executed.
vi: Chọn từ trong một danh sách, và thực thi câu lệnh.
    
    WORDS được mở rộng, mà tạo một danh sách các từ.
    Tập hợp các từ đã mở rộng được in trên đầu lỗi tiêu chuẩn.
    	mỗi từ có con số đi trước.
    Không có « in WORDS » thì giả sử « in "$@" ».
    Dấu nhắc PS3 thì được hiển thị, và một dòng được đọc
    	từ đầu vào tiêu chuẩn.
    Nếu dòng này là số tương ứng với một của những từ được hiển thị,
    	TÊN sẽ được đặt thành từ đó.
    Dòng rỗng thì hiển thị lại WORDS và dấu nhắc.
    Đọc kết thúc tập tin thì chạy xong câu lệnh đó.
    Bất cứ giá trị khác nào được đọc sẽ gây ra TÊN được đặt thành vô giá trị.
    Dòng được đọc sẽ được lưu lại vào biến REPLY (trả lời).
    Các CÂU_LỆNH được thực hiện sau khi chọn mỗi đồ,
    	đến khi một lệnh gián đoạn được thực hiện.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của câu lệnh cuối cùng được chạy.

en: Send a signal to a job.
        
        Send the processes identified by PID or JOBSPEC the signal named by
        SIGSPEC or SIGNUM.  If neither SIGSPEC nor SIGNUM is present, then
        SIGTERM is assumed.
        
        Options:
          -s sig	SIG is a signal name
          -n sig	SIG is a signal number
          -l	list the signal names; if arguments follow `-l' they are
        	assumed to be signal numbers for which names should be listed
        
        Kill is a shell builtin for two reasons: it allows job IDs to be used
        instead of process IDs, and allows processes to be killed if the limit
        on processes that you can create is reached.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or an error occurs.
vi: Gửi một tín hiệu cho một công việc.
    
    	Gửi cho những tiến trình được mã số hay đặc tả công việc đại diện
    	tín hiệu được SIGSPEC hay SIGNUM được đặt tên.
    	Không đưa ra SIGSPEC, cũng không đưa ra SIGNUM,
    	thì giả sử SIGTERM.
    
    	Tùy chọn:
    		-s TTH	TTH là một tên tín hiệu
    		-n STH	STH là một số thứ tự tín hiệu
    		-l	liệt kê các tên tín hiệu ;
    			nếu có đối số theo sau « -l », thì giả sử mỗi đối số
    			là số thứ tự tin hiệu cho đó nên liệt kê tên
    
    	Kill là một dựng sẵn trình bao vì hai lý do :
    	nó cho phép dùng mã số công việc thay cho mã số tiến trình,
    	và cho phép giết tiến trình nếu tới giới hạn số các tiến trình
    	được phép tạo.
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Set Readline key bindings and variables.
        
        Bind a key sequence to a Readline function or a macro, or set a
        Readline variable.  The non-option argument syntax is equivalent to
        that found in ~/.inputrc, but must be passed as a single argument:
        e.g., bind '"\C-x\C-r": re-read-init-file'.
        
        Options:
          -m  keymap         Use KEYMAP as the keymap for the duration of this
                             command.  Acceptable keymap names are emacs,
                             emacs-standard, emacs-meta, emacs-ctlx, vi, vi-move,
                             vi-command, and vi-insert.
          -l                 List names of functions.
          -P                 List function names and bindings.
          -p                 List functions and bindings in a form that can be
                             reused as input.
          -S                 List key sequences that invoke macros and their values
          -s                 List key sequences that invoke macros and their values
                             in a form that can be reused as input.
          -V                 List variable names and values
          -v                 List variable names and values in a form that can
                             be reused as input.
          -q  function-name  Query about which keys invoke the named function.
          -u  function-name  Unbind all keys which are bound to the named function.
          -r  keyseq         Remove the binding for KEYSEQ.
          -f  filename       Read key bindings from FILENAME.
          -x  keyseq:shell-command	Cause SHELL-COMMAND to be executed when
        				KEYSEQ is entered.
        
        Exit Status:
        bind returns 0 unless an unrecognized option is given or an error occurs.
vi: Đặt các tổ hợp phím và biến kiểu Readline.
    
    	Tổ hợp một dãy phím với một chức năng hay vĩ lệnh kiểu Readline,
    		hoặc đặt một biến Readline.
    	Cú pháp đối số khác tùy chọn cũng tương đương với cú pháp
    		trong « ~/.inputrc », nhưng phải được gửi dưới dạng
    		một đối số riêng lẻ.
    		Ví dụ : bind '"\C-x\C-r": re-read-init-file'.
    
    	Tùy chọn:
    		-m sơ_đồ_phím	dùng sơ đồ phím này làm sơ đồ phím
    			trong khoảng thời gian chạy câu lệnh này.
    		Tên sơ đồ phím hợp lệ:
    			emacs, emacs-standard, emacs-meta,
    			emacs-ctlx, vi, vi-move, vi-command,
    			vi-insert
    		-l	liệt kê các tên chức năng
    		-P	liệt kê các tên và tổ hợp của chức năng
    		-p	liệt kê các chức năng và tổ hợp theo một định dạng
    			có thể dùng lại được làm dữ liệu nhập vào
    		-S	liệt kê các dãy phím mà gọi vĩ lệnh và giá trị tương ứng
    		-S	liệt kê các dãy phím mà gọi vĩ lệnh và giá trị tương ứng
    			theo một định dạng có thể dùng lại được
    			làm dữ liệu nhập vào
    		-q tên_chức_năng	hỏi những phím nào gọi chức năng này
    		-u tên_chức_năng	tháo tổ hợp tất cả các phím tổ hợp
    			với chức năng này
    		-r dãy_phím	gỡ bỏ tổ hợp đối với dãy phím này
    		-f tên_tập_tin	đọc các tổ hợp phím từ tập tin này
    		-x dãy_phím:lệnh_trình_bao	chạy câu lệnh trình bào này
    			khi dãy phím này được nhập vào
    
    	Trạng thái thoát:
    	bind trả lại 0 nếu không đưa ra tùy chọn không nhận ra hay gặp lỗi.

en: Set and unset shell options.
        
        Change the setting of each shell option OPTNAME.  Without any option
        arguments, list all shell options with an indication of whether or not each
        is set.
        
        Options:
          -o	restrict OPTNAMEs to those defined for use with `set -o'
          -p	print each shell option with an indication of its status
          -q	suppress output
          -s	enable (set) each OPTNAME
          -u	disable (unset) each OPTNAME
        
        Exit Status:
        Returns success if OPTNAME is enabled; fails if an invalid option is
        given or OPTNAME is disabled.
vi: Đặt và bỏ đặt các tùy chọn trình bao.
    
    	Thay đổi thiết lập của mỗi tùy chọn trình bao có TÊN_TÙY_CHỌN.
    	Không có đối số tùy chọn thì liệt kê tất cả các tùy chọn trình bao,
    	cũng ngụ ý mỗi tùy chọn được đặt hay không.
    
    	Tùy chọn:
    		-o	hạn chế TÊN_TÙY_CHỌN thành những tên được xác định
    		để sử dụng với « set -o »
    		-p	in ra mỗi tùy chọn trình bao, cũng ngụ ý trạng thái của nó
    		-q	thu hồi kết xuất
    		-u	tắt (bỏ đặt) mỗi TÊN_TÙY_CHỌN
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu TÊN_TÙY_CHỌN được bật;
    	không thành công nếu đưa ra tùy chọn sai hay TÊN_TÙY_CHỌN bị tắt.

en: Set export attribute for shell variables.
        
        Marks each NAME for automatic export to the environment of subsequently
        executed commands.  If VALUE is supplied, assign VALUE before exporting.
        
        Options:
          -f	refer to shell functions
          -n	remove the export property from each NAME
          -p	display a list of all exported variables and functions
        
        An argument of `--' disables further option processing.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or NAME is invalid.
vi: Đặt thuộc tính xuất khẩu cho biến trình bao.
    
    	Đánh dấu mỗi TÊN để tự động xuất vào môi trường của câu lệnh được chạy về sau.
    	Đưa ra GIÁ_TRỊ thì gán GIÁ_TRỊ trước khi xuất ra.
    
    	Tùy chọn:
    		-f	tham chiếu đến chức năng trình bao
    		-n	gỡ bỏ thuộc tính xuất khẩu khỏi mỗi TÊN
    		-p	hiển thị danh sách các biến và chức năng đều được xuất ra
    
    	Đối số « -- » thì tắt chức năng xử lý tùy chọn sau nữa.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay TÊN sai,

en: Set variable values and attributes.
        
        Obsolete.  See `help declare'.
vi: Đặt các giá trị và thuộc tính của biến.
    
    	Quá cũ. Xem « help declare ».

en: Shell commands matching keyword ` | Shell commands matching keywords `
vi[0]: Câu lệnh trình bao tương ứng với từ khoá `

en: Shell options:
vi: Tùy chọn trình bao :

en: Shift positional parameters.
        
        Rename the positional parameters $N+1,$N+2 ... to $1,$2 ...  If N is
        not given, it is assumed to be 1.
        
        Exit Status:
        Returns success unless N is negative or greater than $#.
vi: Dời tham số thuộc vị trí.
    
    	Thay đổi tên của tham số thuộc vị trí $N+1,$N+2 ... đến $1,$2 ...
    	Không đưa ra N thì giả sử nó là 1.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu N không âm hay lớn hơn $#.

en: Signal %d
vi: Tín hiệu %d

en: Specify how arguments are to be completed by Readline.
        
        For each NAME, specify how arguments are to be completed.  If no options
        are supplied, existing completion specifications are printed in a way that
        allows them to be reused as input.
        
        Options:
          -p	print existing completion specifications in a reusable format
          -r	remove a completion specification for each NAME, or, if no
        	NAMEs are supplied, all completion specifications
          -D	apply the completions and actions as the default for commands
        	without any specific completion defined
          -E	apply the completions and actions to "empty" commands --
        	completion attempted on a blank line
        
        When completion is attempted, the actions are applied in the order the
        uppercase-letter options are listed above.  The -D option takes
        precedence over -E.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is supplied or an error occurs.
vi: Ghi rõ Readline sẽ điền nốt các đối số như thế nào.
    
    	Đối với mỗi TÊN, ghi rõ các đối số sẽ được điền nốt như thế nào.
    	Không đưa ra tùy chọn thì in ra các đặc tả điền nốt
    	bằng một cách cho phép dùng lại đặc tả làm dữ liệu nhập vào.
    
    	Tùy chọn:
    		-p	in ra các đặc tả điền nốt đã tồn tại theo một định dạng
    			có thể dùng lại được
    		-r	gỡ bỏ một đặc tả điền nốt cho mỗi TÊN,
    			hoặc nếu không đưa ra TÊN thì gỡ bỏ tất cả các đặc tả điền nốt
          -D	áp dụng các sự hoàn thành và hành động làm mặc định
    		cho câu lệnh mà không xác định sự hoàn thành riêng
          -E	áp dụng các sự hoàn thành và hành động cho câu lệnh « trống »
    		(empty) -- thử hoàn thành trên dòng trắng
    
    	Khi chức năng điền nốt được thử, những hành động được làm
    		theo thứ tự của những tùy chọn chữ hoa bên trên.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai hay gặp lỗi.

en: Stopped
vi: Bị dừng

en: Stopped (signal)
vi: Bị dừng (tín hiệu)

en: Stopped (tty input)
vi: Bị dừng (tty nhập)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị dừng (tty xuất)

en: Stopped(%s)
vi: Bị dừng(%s)

en: Suspend shell execution.
        
        Suspend the execution of this shell until it receives a SIGCONT signal.
        Unless forced, login shells cannot be suspended.
        
        Options:
          -f	force the suspend, even if the shell is a login shell
        
        Exit Status:
        Returns success unless job control is not enabled or an error occurs.
vi: Ngưng chạy trình bao.
    
    	Ngưng chạy trình bao này đến khi nó nhận tín hiệu tiếp tục (SIGCONT).
    	Nếu không ép buộc thì không thể ngưng chạy trình bao kiểu đăng nhập.
    
    	Tùy chọn:
    		-f	ép buộc việc ngưng, thậm chí nếu trình bao có kiểu đăng nhập
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu chức năng điều khiển công việc đã được bật, và không gặp lỗi.

en: TIMEFORMAT: `%c': invalid format character
vi: ĐỊNH DẠNG THỜI GIAN: « %c »: ký tự định dạng không hợp lệ

en: Terminated
vi: Bị chấm dứt

en: The mail in %s has been read
vi: Thư tín trong %s đã được đọc

en: There are running jobs.
vi: Vẫn có công việc đang chạy.

en: There are stopped jobs.
vi: Vẫn có công việc bị dừng.

en: There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: KHÔNG BẢO ĐẢM GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: These shell commands are defined internally.  Type `help' to see this list.
    Type `help name' to find out more about the function `name'.
    Use `info bash' to find out more about the shell in general.
    Use `man -k' or `info' to find out more about commands not in this list.
    
    A star (*) next to a name means that the command is disabled.
vi: Những câu lệnh trình bao này được xác định nội bộ. Hãy gõ :
     • help		để xem danh sách này.
     • info bash	để tìm thêm thông tin chung về trình bao.
     • man -k	} • info		} để tìm thêm thông tin về lệnh không có trong danh sách này.
    
    Dấu sao « * » bên cạnh tên thì ngụ ý nó bị tắt.

en: This is free software; you are free to change and redistribute it.
vi: Đây là phần mềm tự do thì bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.

en: Type `%s -c "help set"' for more information about shell options.
vi: Gõ câu lệnh trợ giúp « %s -c "help set" » để xem thêm thông tin về các tùy chọn trình bao.

en: Type `%s -c help' for more information about shell builtin commands.
vi: Gõ câu lệnh trợ giúp « %s -c help » để xem thêm thông tin về các câu lệnh trình bao dựng sẵn.

en: Unknown Signal #
vi: Không rõ tín hiệu #

en: Unknown Signal #%d
vi: Không rõ tín hiệu #%d

en: Unknown error
vi: Lỗi không rõ

en: Unknown status
vi: Không rõ trạng thái

en: Unset values and attributes of shell variables and functions.
        
        For each NAME, remove the corresponding variable or function.
        
        Options:
          -f	treat each NAME as a shell function
          -v	treat each NAME as a shell variable
        
        Without options, unset first tries to unset a variable, and if that fails,
        tries to unset a function.
        
        Some variables cannot be unset; also see `readonly'.
        
        Exit Status:
        Returns success unless an invalid option is given or a NAME is read-only.
vi: Bỏ đặt giá trị và thuộc tính của biến và chức năng của trình bao.
    
    	Đối với mỗi TÊN, gỡ bỏ biến hay chức năng mà tương ứng.
    
    	Tùy chọn:
    		-f	đọc mỗi TÊN dượi dạng một chức năng trình bao
    		-v	đọc mỗi TÊN dượi dạng một biến trình bao
    
    	Không có tùy chọn thì chức năng bỏ đặt sẽ thử bỏ đặt một biến,
    	và nếu không thành công, sau đó thử bỏ đặt một chức năng.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không đưa ra tùy chọn sai, và TÊN không chỉ đọc.

en: Urgent IO condition
vi: Điều kiện VR gấp

en: Usage:	%s [GNU long option] [option] ...
    	%s [GNU long option] [option] script-file ...
vi: Sử dụng:	%s [tùy chọn GNU dài] [tùy chọn] ...
    	%s [tùy chọn GNU dài] [tùy chọn] tập-tin-văn-lệnh ...

en: Use "%s" to leave the shell.
vi: Dùng « %s » để rời trình bao.

en: Use the `bashbug' command to report bugs.
vi: Dùng lệnh « bashbug » để thông báo lỗi.

en: User signal 1
vi: Tín hiệu người dùng 1

en: User signal 2
vi: Tín hiệu người dùng 2

en: Wait for job completion and return exit status.
        
        Waits for the process identified by ID, which may be a process ID or a
        job specification, and reports its termination status.  If ID is not
        given, waits for all currently active child processes, and the return
        status is zero.  If ID is a a job specification, waits for all processes
        in the job's pipeline.
        
        Exit Status:
        Returns the status of ID; fails if ID is invalid or an invalid option is
        given.
vi: Đợi công việc chạy xong, sau đó trả lại trạng thái thoát.
    
    	Đợi tiến trình được ID nhận diện, mà có thể là một mã số tiến trình
    		hay một đặc tả công việc, sau đó trả lại trạng thái chấm dứt của nó.
    		Không đưa ra ID thì đợi tất cả các tiến trình con đang chạy,
    		và trạng thái trả lại là số không.
    		Nếu ID là một đặc tả công việc thì đợi tất cả các tiến trình
    		vẫn nằm trong ống dẫn của công việc đó.
    
    	Tráng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của ID; không thành công nếu ID sai
    		hoặc đưa ra tùy chọn sai.

en: Wait for process completion and return exit status.
        
        Waits for the specified process and reports its termination status.  If
        PID is not given, all currently active child processes are waited for,
        and the return code is zero.  PID must be a process ID.
        
        Exit Status:
        Returns the status of ID; fails if ID is invalid or an invalid option is
        given.
vi: Đợi tiến trình chạy xong, sau đó thông báo trạng thái thoát của nó.
    
    	Đợi tiến trình đã ghi rõ,
    	sau đó thông báo trạng thái chấm dứt của nó.
    	Nếu không đưa ra PID (mã số tiến trình)
    	thì đợi tất cả các tiến trình con đang chạy,
    	và mã trả lại là số không.
    	PID phải là một mã số tiến trình.
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại trạng thái của ID (mã số);
    	không thành công nếu ID sai,
    	hoặc nếu đưa ra tùy chọn sai.

en: Window changed
vi: Cửa sổ bị thay đổi

en: Write arguments to the standard output.
        
        Display the ARGs on the standard output followed by a newline.
        
        Options:
          -n	do not append a newline
        
        Exit Status:
        Returns success unless a write error occurs.
vi: Ghi các đối số vào đầu ra tiêu chuẩn
    
    	Hiển thị các ĐỐI_SỐ trên đầu ra tiêu chuẩn với một dòng mới theo sau.
    
    	Tùy chọn:
    		-n	đừng phụ thêm một dòng mới
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không gặp lỗi ghi.

en: Write arguments to the standard output.
        
        Display the ARGs on the standard output followed by a newline.
        
        Options:
          -n	do not append a newline
          -e	enable interpretation of the following backslash escapes
          -E	explicitly suppress interpretation of backslash escapes
        
        `echo' interprets the following backslash-escaped characters:
          \a	alert (bell)
          \b	backspace
          \c	suppress further output
          \e	escape character
          \f	form feed
          \n	new line
          \r	carriage return
          \t	horizontal tab
          \v	vertical tab
          \\	backslash
          \0nnn	the character whose ASCII code is NNN (octal).  NNN can be
        	0 to 3 octal digits
          \xHH	the eight-bit character whose value is HH (hexadecimal).  HH
        	can be one or two hex digits
        
        Exit Status:
        Returns success unless a write error occurs.
vi: Ghi các đối số vào đầu ra tiêu chuẩn.
    
    	Hiển thị các ĐỐI_SỐ trên đầu ra tiêu chuẩn,
    		với một ký tự dòng mới theo sau.
    
    	Tùy chọn:
    		-n	đừng phụ thêm ký tự dòng mới
    		-e	bật đọc ký tự thoát kiểu gạch chéo ngược mà theo sau
    		-E	thu hồi dứt khoát đọc ký tự thoát kiểu gạch chéo ngược
    
    	« echo » đọc những ký tự thoát này kiểu gạch chéo ngược:
    		\a	chuông báo
    		\b	xoá lùi
    		\c	thu hồi kết xuất thêm nữa
    		\e	ký tự thoát
    		\f	nạp giấy
    		\n	dòng mới
    		\r	xuống dòng
    		\0nnn	ký tự có mã ASCII NNN (1-3 chữ số bát phân)
    		\xHH	ký tự 8-bit có giá trị HH (1-2 chữ số thập lục)
    
    	Trạng thái thoát:
    	Trả lại thành công nếu không gặp lỗi ghi.		\t	khoảng tab theo chiều ngang
    		\v	khoảng tab theo chiều dọc
    		\\	gạch chéo ngược

en: You have mail in $_
vi: Bạn có thư trong $_

en: You have new mail in $_
vi: Bạn có thư mới trong $_

en: [ arg... ]
vi: [ đối_số ... ]

en: [[ expression ]]
vi: [[ biểu_thức ]]

en: `%c': bad command
vi: « %c »: câu lệnh sai

en: `%c': invalid format character
vi: « %c »: ký tự định dạng không hợp lệ

en: `%c': invalid symbolic mode character
vi: « %c »: ký tự chế độ tượng trưng không hợp lệ

en: `%c': invalid symbolic mode operator
vi: « %c »: toán từ chế độ tượng trưng không hợp lệ

en: `%s': cannot unbind
vi: « %s »: không thể hủy tổ hợp

en: `%s': invalid alias name
vi: « %s »: sai đặt tên bí danh

en: `%s': invalid keymap name
vi: « %s »: tên sơ đồ phím không hợp lệ

en: `%s': missing format character
vi: « %s »: thiếu ký tự định dạng

en: `%s': not a pid or valid job spec
vi: « %s »: không phải đặc tả hợp lệ cho PID hoặc công việc

en: `%s': not a valid identifier
vi: « %s »: không phải đồ nhận diện hợp lệ

en: `%s': unknown function name
vi: « %s »: tên hàm không rõ

en: `)' expected
vi: đợi dấu ngoặc đóng « ) »

en: `)' expected, found %s
vi: đợi dấu ngoặc đóng « ) », còn tìm %s

en: `:' expected for conditional expression
vi: đợi dấu hai chấm « : » cho biểu thức điều kiện

en: add_process: pid %5ld (%s) marked as still alive
vi: add_process: pid %5ld (%s) được đánh dấu vẫn hoạt động

en: add_process: process %5ld (%s) in the_pipeline
vi: add_process: tiến trình %5ld (%s) trong the_pipeline

en: alias [-p] [name[=value] ... ]
vi: alias [-p] [tên[=giá-trị] ... ]

en: all_local_variables: no function context at current scope
vi: all_local_variables: không có ngữ cảnh hàm ở phạm vi hiện thời

en: argument
vi: đối số

en: argument expected
vi: mong đợi đối số

en: array variable support required
vi: cần thiết hỗ trợ biến mảng

en: attempted assignment to non-variable
vi: thử gán cho đồ không phải biến

en: bad array subscript
vi: sai mảng in thấp

en: bad command type
vi: kiểu lệnh sai

en: bad connector
vi: bộ kết nối sai

en: bad jump
vi: sai nhảy

en: bad substitution: no closing "`" in %s
vi: sai thay thế: không có « ` » đóng trong %s

en: bad substitution: no closing `%s' in %s
vi: sai thay thế: không có « %s » đóng trong %s

en: bash_execute_unix_command: cannot find keymap for command
vi: bash_execute_unix_command: không tìm thấy sơ đồ phím cho câu lệnh

en: bg [job_spec ...]
vi: bg [đặc_tả_công_việc ...]

en: bind [-lpvsPVS] [-m keymap] [-f filename] [-q name] [-u name] [-r keyseq] [-x keyseq:shell-command] [keyseq:readline-function or readline-command]
vi: bind [-lpvsPVS] [-m sơ_đồ_phím] [-f tên_tập_tin] [-q tên] [-u tên] [-r dãy_phím] [-x dãy_phím:lệnh_trình_bao] [dãy_phím:chức_năng-readline hay lệnh-readline]

en: bug: bad expassign token
vi: lỗi (bug): hiệu bài ấn định biểu thức sai

en: caller [expr]
vi: caller [b_thức]

en: can only `return' from a function or sourced script
vi: chỉ có thể « return » (trở về) từ một hàm hoặc văn lệnh được gọi từ nguồn

en: can only be used in a function
vi: chỉ có thể được dùng trong một hàm

en: cannot allocate new file descriptor for bash input from fd %d
vi: không thể cấp phát bộ mô tả tập tin mớ cho dữ liệu nhập bash từ fd %d

en: cannot create temp file for here-document: %s
vi: không thể tạo tập tin tạm thời cho tài liệu này: %s

en: cannot duplicate fd %d to fd %d
vi: không thể nhân đôi fd %d tới fd %d

en: cannot duplicate named pipe %s as fd %d
vi: không thể nhân đôi ống dẫn đặt tên %s thành fd %d

en: cannot find %s in shared object %s: %s
vi: không tìm thấy %s trong đối tượng dùng chung %s: %s

en: cannot make child for command substitution
vi: không thể tạo tiến trình con để thay thế lệnh

en: cannot make child for process substitution
vi: không thể tạo tiến trình con để thay thế tiến trình

en: cannot make pipe for command substitution
vi: không thể tạo ống dẫn để thay thế lệnh

en: cannot make pipe for process substitution
vi: không thể tạo ống dẫn để thay thế tiến trình

en: cannot open named pipe %s for reading
vi: không thể mở ống dẫn đặt tên %s để đọc

en: cannot open named pipe %s for writing
vi: không thể mở ống dẫn đặt tên %s để ghi

en: cannot open shared object %s: %s
vi: không thể mở đối tượng dùng chung %s: %s

en: cannot redirect standard input from /dev/null: %s
vi: không thể chuyển hướng đầu vào tiêu chuẩn từ « /dev/null »: %s

en: cannot reset nodelay mode for fd %d
vi: không thể đặt lại chế độ nodelay (không hoãn) cho fd %d

en: cannot set and unset shell options simultaneously
vi: không thể đồng thời đặt và hủy đặt các tùy chọn trình bao

en: cannot set terminal process group (%d)
vi: không thể đặt nhóm tiến trình cuối cùng (%d)

en: cannot simultaneously unset a function and a variable
vi: không thể hủy đặt đồng thời một hàm VÀ một biến

en: cannot suspend
vi: không thể ngưng

en: cannot suspend a login shell
vi: không thể ngưng trình bao đăng nhập

en: cannot use `-f' to make functions
vi: không thể dùng « -f » để tạo hàm

en: cannot use more than one of -anrw
vi: chỉ có thể dùng một của những tùy chọn « -a », « -n », « -r », « -w »

en: case WORD in [PATTERN [| PATTERN]...) COMMANDS ;;]... esac
vi: case TỪ in [MẪU [| MẪU]...) các_CÂU_LỆNH ;;]... esac

en: child setpgid (%ld to %ld)
vi: setpgid tiến trình con (%ld thành %ld)

en: command_substitute: cannot duplicate pipe as fd 1
vi: command_substitute: không thể nhân đôi ống dẫn thành fd 1

en: compgen [-abcdefgjksuv] [-o option]  [-A action] [-G globpat] [-W wordlist]  [-F function] [-C command] [-X filterpat] [-P prefix] [-S suffix] [word]
vi: compgen [-abcdefgjksuv] [-o tùy_chọn]  [-A hành_động] [-G mẫu_glob] [-W danh_sách_từ]  [-F hàm] [-C lệnh] [-X mẫu_lọc] [-P tiền_tố] [-S hậu_tố] [từ]

en: complete [-abcdefgjksuv] [-pr] [-DE] [-o option] [-A action] [-G globpat] [-W wordlist]  [-F function] [-C command] [-X filterpat] [-P prefix] [-S suffix] [name ...]
vi: complete [-abcdefgjksuv] [-pr] [-DE] [-o tùy_chọn] [-A hành_động] [-G mẫu_glob] [-W danh_sách_từ]  [-F hàm] [-C lệnh] [-X mẫu_lọc] [-P tiền_tố] [-S hậu_tố] [tên ...]

en: completion: function `%s' not found
vi: completion: không tìm thấy hàm « %s »

en: compopt [-o|+o option] [-DE] [name ...]
vi: compopt [-o|+o tùy_chọn] [-DE] [tên ...]

en: conditional binary operator expected
vi: đợi toán tử nhị phân điều kiện

en: continue [n]
vi: tiếp tục [n]

en: coproc [NAME] command [redirections]
vi: coproc [TÊN] command [định vị lại]

en: could not find /tmp, please create!
vi: không tìm thấy « /tmp », hãy tạo.

en: cprintf: `%c': invalid format character
vi: cprintf: « %c »: ký tự định dạng không hợp lệ

en: current
vi: hiện thời

en: deleting stopped job %d with process group %ld
vi: đang xoá công việc bị dừng chạy %d với nhóm tiến trình %ld

en: describe_pid: %ld: no such pid
vi: describe_pid: %ld: không có PID (mã số tiến trình) như vậy

en: directory stack empty
vi: đống thư mục vẫn trống

en: directory stack index
vi: chỉ mục đống thư mục

en: disown [-h] [-ar] [jobspec ...]
vi: disown [-h] [-ar] [đặc_tả_công_việc ...]

en: division by 0
vi: chia cho không

en: dynamic loading not available
vi: không có sẵn chức năng nạp động

en: echo [-n] [arg ...]
vi: echo [-n] [đối_số ...]

en: echo [-neE] [arg ...]
vi: echo [-neE] [đối_số ...]

en: empty array variable name
vi: %s: tên biến mảng vẫn trống

en: enable [-a] [-dnps] [-f filename] [name ...]
vi: enable [-a] [-dnps] [-f tên_tập_tin] [tên ...]

en: error getting terminal attributes: %s
vi: gặp lỗi khi lấy các thuộc tính về thiết bị cuối: %s

en: error importing function definition for `%s'
vi: gặp lỗi khi nhập lời xác định hàm cho « %s »

en: error setting terminal attributes: %s
vi: gặp lỗi khi đặt các thuộc tính về thiết bị cuối: %s

en: eval [arg ...]
vi: eval [đối_số ...]

en: exec [-cl] [-a name] [command [arguments ...]] [redirection ...]
vi: exec [-cl] [-a tên] [lệnh [đối_số ...]] [chuyển_hướng ...]

en: expected `)'
vi: đợi dấu đóng ngoặc « ) »

en: exponent less than 0
vi: số mũ nhỏ hơn 0

en: export [-fn] [name[=value] ...] or export -p
vi: export [-fn] [tên[=giá_trị] ...]
    	hay
    export -p

en: expression expected
vi: đợi biểu thức

en: expression recursion level exceeded
vi: vượt quá giới hạn mức độ đệ quy của biểu thức

en: false
vi: sai

en: fc [-e ename] [-lnr] [first] [last] or fc -s [pat=rep] [command]
vi: fc [-e tên-e] [-lnr] [đầu] [cuối]
    	hay
    fc -s [mẫu=lập_lại] [lệnh]

en: fg [job_spec]
vi: fg [đặc_tả_công_việc]

en: file descriptor out of range
vi: bộ mô tả tập tin ở ngoại phạm vi

en: filename argument required
vi: cần thiết đối số tên tập tin

en: for (( exp1; exp2; exp3 )); do COMMANDS; done
vi: for (( exp1; exp2; exp3 )); do các_CÂU_LỆNH; done

en: for NAME [in WORDS ... ] ; do COMMANDS; done
vi: for TÊN [in CÁC-TỪ ... ;] do các_CÂU_LỆNH; done

en: forked pid %d appears in running job %d
vi: tiến trình con đã tạo (PID %d) xuất hiện trong công việc đang chạy %d

en: free: called with already freed block argument
vi: free: đã được gọi với đối số khối đã giải phỏng

en: free: called with unallocated block argument
vi: free: đã được gọi với đối số khối chưa cấp phát

en: free: start and end chunk sizes differ
vi: free: kích cỡ đoạn đầu và cuối không trùng

en: free: underflow detected; mh_nbytes out of range
vi: free: phát hiện sự tràn ngược; mh_nbytes ở ngoại phạm vi

en: function name { COMMANDS ; } or name () { COMMANDS ; }
vi: chức_năng tên { các_CÂU_LỆNH ; }
    	hay
    tên () { các_CÂU_LỆNH ; }

en: future versions of the shell will force evaluation as an arithmetic substitution
vi: phiên bản trình bao mới sẽ ép buộc ước lượng dưới dạng một hàm thay thế số học

en: getcwd: cannot access parent directories
vi: getcwd: không thể truy cập thư mục cấp trên

en: getopts optstring name [arg]
vi: getopts chuỗi_tùy_chọn tên [đối_số]

en: hash [-lr] [-p pathname] [-dt] [name ...]
vi: hash [-lr] [-p đường_dẫn] [-dt] [tên ...]

en: hashing disabled
vi: chức năng tạo ký hiệu lộn xộn bị tắt

en: help [-dms] [pattern ...]
vi: help [-dms] [mẫu ...]

en: here-document at line %d delimited by end-of-file (wanted `%s')
vi: tài liệu này ở dòng %d định giới bằng kết thúc tập tin (mong đợi « %s »)

en: history [-c] [-d offset] [n] or history -anrw [filename] or history -ps arg [arg...]
vi: history [-c] [-d hiệu] [n]
    	hay
    history -anrw [tên_tập_tin]
    	hay
    history -ps đối_số [đối_số...]

en: history position
vi: vị trí lịch sử

en: history specification
vi: đặc tả lịch sử

en: hits	command
vi: gọi nhớ	lệnh

en: identifier expected after pre-increment or pre-decrement
vi: đợi đồ nhận diện đằng sau tăng/giảm dần sẵn

en: if COMMANDS; then COMMANDS; [ elif COMMANDS; then COMMANDS; ]... [ else COMMANDS; ] fi
vi: if các_CÂU_LỆNH; then các_CÂU_LỆNH; [ elif các_CÂU_LỆNH; then các_CÂU_LỆNH; ]... [ else các_CÂU_LỆNH; ] fi

en: initialize_job_control: getpgrp failed
vi: initialize_job_control: getpgrp bị lỗi

en: initialize_job_control: line discipline
vi: initialize_job_control: kỷ luật dòng

en: invalid arithmetic base
vi: cơ số (số học) không hợp lệ

en: invalid base
vi: cơ số không hợp lệ

en: invalid character %d in exportstr for %s
vi: sai ký tự %d trong chuỗi exportstr cho %s

en: invalid hex number
vi: số thập lục không hợp lệ

en: invalid number
vi: số không hợp lệ

en: invalid octal number
vi: số bát phân không hợp lệ

en: invalid signal number
vi: số thứ tự tín hiệu không hợp lệ

en: job %d started without job control
vi: công việc %d đã khởi chạy mà không có điều khiển công việc

en: job_spec [&]
vi: đặc_tả_công_việc [&]

en: jobs [-lnprs] [jobspec ...] or jobs -x command [args]
vi: jobs [-lnprs] [đặc_tả_công_việc ...]
    	hoặc
    jobs -x lệnh [các_đối_số]

en: kill [-s sigspec | -n signum | -sigspec] pid | jobspec ... or kill -l [sigspec]
vi: kill [-s đặc_tả_tín_hiệu | -n số_tín_hiệu | -đặc_tả_tín_hiệu] pid | đặc_tả_công_việc ...
    	hay
    kill -l [đặc_tả_tín_hiệu]

en: last command: %s
vi: câu lệnh cuối cùng: %s

en: let arg [arg ...]
vi: let đối_số [đối_số ...]

en: limit
vi: giới hạn

en: line %d:
vi: dòng %d:

en: line editing not enabled
vi: chưa bật sửa đổi dòng

en: local [option] name[=value] ...
vi: local [tùy_chọn] tên[=giá_trị] ...

en: logout
vi: đăng xuất

en: logout [n]
vi: đăng xuất [n]

en: loop count
vi: đếm vòng

en: make_here_document: bad instruction type %d
vi: make_here_document: kiểu chỉ dẫn sai %d

en: make_local_variable: no function context at current scope
vi: make_local_variable: không có ngữ cảnh hàm ở phạm vi hiện thời

en: make_redirection: redirection instruction `%d' out of range
vi: make_redirection: chỉ dẫn chuyển hướng « %d » ở ngoại phạm vi

en: malloc: block on free list clobbered
vi: malloc (cấp phát bộ nhớ): khối bộ nhớ dành riêng trên danh sách các khối còn rảnh bị ghi vào

en: malloc: failed assertion: %s
vi: malloc (cấp phát bộ nhớ): lỗi khẳng định: %s

en: mapfile [-n count] [-O origin] [-s count] [-t] [-u fd] [-C callback] [-c quantum] [array]
vi: mapfile [-n đếm] [-O gốc] [-s đếm] [-t] [-u fd] [-C gọi_ngược] [-c lượng] [mảng]

en: migrate process to another CPU
vi: chuyển tiến trình sang CPU khác

en: missing `)'
vi: thiếu dấu ngoặc đóng « ) »

en: missing `]'
vi: thiếu dấu ngoặc vụ đóng « ] »

en: missing hex digit for \x
vi: thiếu chữ số thập phân cho \x

en: network operations not supported
vi: không hỗ trợ thao tác mạng

en: no `=' in exportstr for %s
vi: không có dấu bằng « = » trong chuỗi exportstr cho %s

en: no closing `%c' in %s
vi: thiếu « %c » đóng trong %s

en: no command found
vi: không tìm thấy lệnh

en: no help topics match `%s'.  Try `help help' or `man -k %s' or `info %s'.
vi: không có chủ đề trợ giúp tương ứng với « %s ». Hãy thử câu lệnh:
     • help help
     • man -k %s
     • info %s

en: no job control
vi: không có điều khiển công việc

en: no job control in this shell
vi: không có điều khiển công việc trong trình bao này

en: no match: %s
vi: không khớp: %s

en: no other directory
vi: không có thư mục khác

en: no other options allowed with `-x'
vi: không cho phép dùng tùy chọn thêm với « -x »

en: not currently executing completion function
vi: hiện thời không thực thi chức năng điền nốt

en: not login shell: use `exit'
vi: không phải trình bao đăng nhập: hãy dùng lệnh « exit » (thoát)

en: octal number
vi: số bát phân

en: only meaningful in a `for', `while', or `until' loop
vi: chỉ có nghĩa trong vòng lặp:
     • for	trong
     • while	trong khi
     • until	đến khi

en: pipe error
vi: lỗi ống dẫn

en: pop_scope: head of shell_variables not a temporary environment scope
vi: pop_scope: đầu của shell_variables (các biến trình bao) không phải là phạm vi môi trường tạm thời

en: pop_var_context: head of shell_variables not a function context
vi: pop_var_context: đầu của shell_variables (các biến trình bao) không phải là ngữ cảnh hàm

en: pop_var_context: no global_variables context
vi: pop_var_context: không có ngữ cảnh global_variables (các biến toàn cục)

en: power failure imminent
vi: sắp bị cúp điện đột ngột

en: print_command: bad connector `%d'
vi: print_command: bộ kết nối sai « %d »

en: printf [-v var] format [arguments]
vi: printf [-v biến] định_dạng [đối_số]

en: programming error
vi: lỗi lập trình

en: pushd [-n] [+N | -N | dir]
vi: pushd [-n] [+N | -N | tmục]

en: read [-ers] [-a array] [-d delim] [-i text] [-n nchars] [-N nchars] [-p prompt] [-t timeout] [-u fd] [name ...]
vi: read [-ers] [-a mảng] [-d giới_hạn] [-i văn_bản] [-n số_ký_tự] [-N số_ký_tự] [-p nhắc] [-t thời_hạn] [-u fd] [tên ...]

en: read error: %d: %s
vi: lỗi đọc: %d: %s

en: readarray [-n count] [-O origin] [-s count] [-t] [-u fd] [-C callback] [-c quantum] [array]
vi: readarray [-n đếm] [-O gốc] [-s đếm] [-t] [-u fd] [-C gọi_ngược] [-c lượng] [mảng]

en: realloc: called with unallocated block argument
vi: realloc: đã được gọi với đối số khối chưa cấp phát

en: realloc: start and end chunk sizes differ
vi: realloc: kích cỡ đoạn đầu và cuối không trùng

en: realloc: underflow detected; mh_nbytes out of range
vi: realloc: phát hiện sự tràn ngược; mh_nbytes ở ngoại phạm vi

en: recursion stack underflow
vi: trán ngược đống đệ quy

en: redirection error: cannot duplicate fd
vi: gặp lỗi chuyển hướng nên không thể nhân đôi fd

en: register_alloc: %p already in table as allocated?
vi: register_alloc: %p đã có trong bảng như được cấp phát ?

en: register_alloc: alloc table is full with FIND_ALLOC?
vi: register_alloc: bảng cấp phát đầy với FIND_ALLOC?

en: register_free: %p already in table as free?
vi: register_free: %p đã có trong bảng như còn rảnh ?

en: restricted
vi: bị hạn chế

en: run_pending_traps: bad value in trap_list[%d]: %p
vi: run_pending_traps: giá trị sai trong danh sách trap_list[%d]: %p

en: run_pending_traps: signal handler is SIG_DFL, resending %d (%s) to myself
vi: run_pending_traps: bộ xử lý tín hiệu là SIG_DFL, đang gửi lại %d (%s) cho mình

en: save_bash_input: buffer already exists for new fd %d
vi: save_bash_input: đã có bộ đệm cho fd mới %d

en: select NAME [in WORDS ... ;] do COMMANDS; done
vi: select TÊN [in CÁC-TỪ ... ;] do các_CÂU_LỆNH; done

en: setlocale: %s: cannot change locale (%s)
vi: setlocale: %s: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s)

en: setlocale: %s: cannot change locale (%s): %s
vi: setlocale: %s: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s): %s

en: setlocale: LC_ALL: cannot change locale (%s)
vi: setlocale: LC_ALL: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s)

en: setlocale: LC_ALL: cannot change locale (%s): %s
vi: setlocale: LC_ALL: không thể chuyển đổi miền địa phương (%s): %s

en: shell level (%d) too high, resetting to 1
vi: cấp trình bao (%d) quá cao nên đặt lại thành 1

en: shift count
vi: đếm dời

en: shopt [-pqsu] [-o] [optname ...]
vi: shopt [-pqsu] [-o] [tùy_chọn ...]

en: sigprocmask: %d: invalid operation
vi: sigprocmask: %d: thao tác không hợp lệ

en: source filename [arguments]
vi: nguồn tên_tập_tin [đối_số ...]

en: suspend [-f]
vi: ngưng [-f]

en: syntax error
vi: lỗi cú pháp

en: syntax error in conditional expression
vi: gặp lỗi cú pháp trong biểu thức điều kiện

en: syntax error in conditional expression: unexpected token `%s'
vi: gặp lỗi cú pháp trong biểu thức điều kiện: hiệu bài bất thường « %s »

en: syntax error in expression
vi: lỗi cú pháp trong biểu thức

en: syntax error near `%s'
vi: gặp lỗi cú pháp gần « %s »

en: syntax error near unexpected token `%s'
vi: gặp lỗi cú pháp ở gần hiệu bài bất thường « %s »

en: syntax error: `((%s))'
vi: lỗi cú pháp: `((%s))'

en: syntax error: `;' unexpected
vi: lỗi cú pháp: dấu chấm phẩy « ; » bất thường

en: syntax error: arithmetic expression required
vi: lỗi cú pháp: cần thiết biểu thức số học

en: syntax error: invalid arithmetic operator
vi: lỗi cú pháp: toán tử số học không hợp lệ

en: syntax error: operand expected
vi: lỗi cú pháp: đợi toán hạng

en: syntax error: unexpected end of file
vi: lỗi cú pháp: kết thúc tập tin bất thường

en: system crash imminent
vi: hệ thống sắp sụp đổ

en: test [expr]
vi: test [b_thức]

en: time [-p] pipeline
vi: thời hạn [-p] ống dẫn

en: times
vi: lần

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: trap [-lp] [[arg] signal_spec ...]
vi: trap [-lp] [[đối_số] đặc_tả_tín_hiệu ...]

en: trap_handler: bad signal %d
vi: trap_handler: tín hiệu sai %d

en: true
vi: đúng

en: type [-afptP] name [name ...]
vi: type [-afptP] tên [tên ...]

en: ulimit [-SHacdefilmnpqrstuvx] [limit]
vi: ulimit [-SHacdefilmnpqrstuvx] [giới_hạn]

en: umask [-p] [-S] [mode]
vi: umask [-p] [-S] [chế_độ]

en: unalias [-a] name [name ...]
vi: unalias [-a] tên [tên ...]

en: unexpected EOF while looking for `]]'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm « ]] »

en: unexpected EOF while looking for matching `%c'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm « %c » tương ứng

en: unexpected EOF while looking for matching `)'
vi: gặp kết thúc tập tin bất thường trong khi tìm dấu ngoặc đóng « ) » tương ứng

en: unexpected argument `%s' to conditional binary operator
vi: đối số bất thường « %s » tới toán tử nhị phân điều kiện

en: unexpected argument `%s' to conditional unary operator
vi: đối số bất thường « %s » tới toán tử nguyên phân điều kiện

en: unexpected argument to conditional binary operator
vi: đối số bất thường tới toán tử nhị phân điều kiện

en: unexpected argument to conditional unary operator
vi: đối số bất thường tới toán tử nguyên phân điều kiện

en: unexpected token %d in conditional command
vi: gặp hiệu bài bất thường « %d » trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%c' in conditional command
vi: gặp hiệu bài bất thường « %c » trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%s' in conditional command
vi: gặp hiệu bài bất thường « %s » trong câu lệnh điều kiện

en: unexpected token `%s', conditional binary operator expected
vi: hiệu bài bất thường « %s » còn đợi toán tử nhị phân điều kiện

en: unexpected token `%s', expected `)'
vi: gặp hiệu bài bất thường « %s », còn mong đợi dấu ngoặc đóng « ) »

en: unknown
vi: không rõ

en: unknown command error
vi: lỗi lệnh không rõ

en: unset [-f] [-v] [name ...]
vi: unset [-f] [-v] [tên ...]

en: until COMMANDS; do COMMANDS; done
vi: until các_CÂU_LỆNH; do các_CÂU_LỆNH; done

en: value too great for base
vi: cơ số có giá trị quá lớn

en: variables - Names and meanings of some shell variables
vi: biến — tên và nghĩa của một số biến trình bao

en: wait [id]
vi: đợi [id]

en: wait [pid]
vi: đợi [pid]

en: wait: pid %ld is not a child of this shell
vi: wait: pid %ld không phải là tiến trình con của trình bao này

en: wait_for: No record of process %ld
vi: wait_for: Không có mục ghi về tiến trình %ld

en: wait_for_job: job %d is stopped
vi: wait_for_job: công việc %d bị dừng chạy

en: waitchld: turning on WNOHANG to avoid indefinite block
vi: waitchld: đang bật WNOHANG để tránh bị chặn vô hạn

en: warning:
vi: cảnh báo :

en: warning: %s: %s
vi: cảnh báo : %s: %s

en: warning: -C option may not work as you expect
vi: cảnh báo: tùy chọn « -C » có lẽ không hoạt động như mong đợi

en: warning: -F option may not work as you expect
vi: cảnh báo: tùy chọn « -F » có lẽ không hoạt động như mong đợi

en: while COMMANDS; do COMMANDS; done
vi: while các_CÂU_LỆNH; do các_CÂU_LỆNH; done

en: write error: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: xtrace_set: %d: invalid file descriptor
vi: xtrace_set: %d: sai đặt bộ mô tả tập tin

en: xtrace_set: NULL file pointer
vi: xtrace_set: con trỏ tập tin NULL (vô giá trị)

en: { COMMANDS ; }
vi: { các_CÂU_LỆNH ; }
